Em đã phải cân nhắc và trì hoãn mãi để viết những dòng chữ này. Thật tâm em mong là em nghĩ sai nhưng càng lúc nỗi bức rức, bực bội, mơ hồ, mệt mỏi trong em càng lớn. Em viết ra đây mong các mẹ hãy cho em những lời nhận xét khách quan nhất và cho em biết trong việc này em phải nghĩ gì, làm gì mới đúng. Tiếp tục hay buông luôn?

Câu chuyện của em bắt đầu từ gần cuối tháng 7, ngày hôm nay là đã bước sang tháng 10 và vẫn chưa biết khi nào thì sẽ kết thúc.

Tạm đơn giản vấn đề thì là em và dì em có dự định mở 1 cái spa. Cả 2 cùng là tay ngang về làm đẹp, thẩm mỹ nhưng muốn thử sức mình trong lĩnh vực này. Sau nhiều ngày tìm hiểu, nghiên cứu, em có PM cho 1 mẹ trên webtretho cho phép được gọi tắt là chị P. để nhờ tư vấn giúp (vì em đọc trên đây thì được biết chị ấy đã có kinh nghiệm làm spa nhiều năm rồi). Khoảng ít hôm sau thì chị P. chủ động gọi phone lại cho em và nói chuyện rất vui vẻ. Chị ấy nói là sẽ tư vấn giúp em tất cả những gì em cần hỏi nên lúc đó em cũng vui lắm. Em và dì em hẹn chị ấy ở 1 quán café ăn trưa và làm quen với nhau.

Ấn tượng đầu tiên của em thì chị ấy là 1 người trẻ, nhiệt tình, tự tin dù có đôi lúc hơi “show up”. Trong những câu chuyện “trà dư tửu hậu” của mọi người lúc đó thì có 1 chi tiết khiến em ấn tượng và cũng là 1 trong những nguyên nhân khiến em suy nghĩ (về sau này). Đó là chị P. nói với em rằng anh chị ấy đã mất.

Câu chuyện ngày hôm đó của chúng em xoay quanh việc : học chăm sóc da. Chị P. bảo cần phải có những kiến thức cơ bản về chăm sóc da trước khi bắt tay vào kinh doanh ngành này và vì “chị quý em” nên chị dạy em miễn phí . Em nghe thế thì em cũng sướng rơn, em bảo thế cả em và dì em cùng học thì có được không ? Chị P. bảo nếu cả dì em học luôn thì chỉ đóng học phí 1 người thôi = 7triệu. Ngoải ra thì khi 2 dì cháu có nhu cầu tư vấn về máy móc, thiết bị, mỹ phẩm gì thì cứ hỏi, giúp gì được cho dì cháu em thì chị P. giúp hết.

Cũng cần nói thêm là chị P. là người Hà Nội mới vào trong Nam để lập nghiệp . Chị đang thuê nhà ở SG và chỉ toàn di chuyển bằng taxi (vì theo chị ấy nói là đi xe 1 lần trong SG tự nhiên bị ngã nên từ đó sợ quá không đi xe nữa). Nói chung tất cả những gì em biết về chị ấy lúc đó (và cả bây giờ) chỉ là qua 1 số phone duy nhất (info trên webtretho đương nhiên là cũng không có gì cả).