Hôm qua cãi nhau vì mình bảo mình ghét Tết,chồng chi việc đi nhậu nhẹt gặp bạn bè còn mình thì đầu tắt mặt tối từ lúc về quê chồng đến hết Tết vì lịch như sau: khoảng 29-30 mình về đến quê nội vì còn phải lễ tết nhà ngoại, cả ngày 30 dọn dẹp nấu nướng cúng 30 rồi gói giò gì đó phụ với bố chồng, đêm giao thừa ko đc đi ra ngoài xem bắn pháo hoa mà đi lễ chùa với mẹ từ 11h30 đến 12h30 thì về nhà dọn mâm để mọi người đi chúc Tết xong thì ăn uống. Đi ngủ lúc 3h30am

6h sáng mùng 1 dậy làm cơm cúng rồi ăn vội vàng về nhà thờ họ làm lễ, ăn uống lê lết cả ngày ở quê nội của chồng rồi lại sang quê ngoại, tất nhiên mình ko phải nấu nướng gì nhưng mình ko đc đi chơi Tết đúng nghĩa vì sang từ nhà nọ sang nhà kia là phải ăn, ăn đến mức nhìn thức ăn phát sợ sau đó rửa bát rồi đi ăn tiếp hic. về đến nhà khoảng 9h tối mệt rã rời

Sáng hôm sau dậy 6h sáng cbị khoảng 4-5 mâm cỗ để họ hàng 2 bên ra nhà mình ăn từ sáng đến tối, dọn dẹp xong 10h đêm

Mùng 3 tưởng được nghỉ thì lại có hóa vàng ở trong quê, lại lộn lại ăn uống cả ngày, mùng 4 tiếp tục hóa vàng ở nhà mình và mùng 5 thì lên HN

Mình tuyệt nhiên ko được đi ra khỏi nhà chơi chút nào, ko gặp bạn bè cũng như được nghỉ ngơi cho thoải mái riêng tư. Mình ko phản đối chuyện họ hàng cả năm mới gặp nhau nhưng đến bạn mình mời sang chơi ăn hóa vàng cg ko được vi phải về quê ăn hóa vàng với chồng, chồng thì chơi từ tối 29 đến hết mùng 4 toàn bạn bè anh em, vợ làm gì kệ, năm nào cũng sung sướng với Tết lắm, mình thì mệt phờ nên cáu

Ko kể chi tiêu nhà mình 2 quê cách nhau 200km, nguyên tiền đi lại thăm nom vì có con nhỏ nên ko đi xe khách được, khoảng 3tr tiền xe cộ, tiền quà (mức thấp nhất vì họ hàng đông, nhà mình 1 chốn 4 nơi nên càng mệt mỏi), tiền lì xì, tiền góp Tết, năm nào cũng gần 20tr tiền tiêu tết, ra tết là đói nên có thể nói mình ghét Tết kinh khủng

Năm nay nợ nần nhưng chẳng lẽ 1 năm mới có 1 lần ko làm cho nó tươm tất? Mình còn phải bao Tết cho 1 gia đình khác nữa vì năm nay họ làm ăn thất bát nên ko có tiền, phải giúp nhau chứ, mình ko tiếc vì anh chị em cùng 1 nhà thì giúp nhau là chuyện đương nhiên, nhưng có ai hiểu cho mình là giờ nợ ngập đầu và ko có khả năng chi Tết không?

Kể từ khi lấy chồng, mình chưa bao giờ được đi mua sắm Tết cho đúng nghĩa vì đi làm về muộn về đến nhà đã xong xuôi hết rồi, năm đầu về nhà chồng còn hí hửng làm mấy món truyền thống quê mình nhưng tuyệt đối ko ai ăn vì chắc ko quen vì chẳng có thời gian mà ăn nữa hic. Đến khi ra HN rồi vẫn thấy thương nồi cá kho nằm nguyên trong xó bếp...