1.

Trưa nắng chang chang, mình xuống dưới nhà bắt vội xe ôm đi về nhà mẹ chồng.

Vì vội quá nên không kịp mặc cả, lên xe rồi mới biết là mình dại, hỏi anh xe ôm giá bao nhiêu, anh xe ôm cười bảo: cứ yên tâm, giá phải chăng lắm.

Tới nhà mẹ chồng, anh bảo cho anh 50 nghìn. Mình giãy lên đành đạch, bảo: Sao đắt thế anh, có hơn một cây số. Anh xe ôm cho xe tiến lên vài bước, chặn mình ở ngay đầu ngõ, kiểu nội bất xuất, ngoại bất nhập, rồi với vẻ mặt rất lạnh lùng, anh tuyên bố: Không bớt một xu nhé.

Mình nghĩ bụng lần này chắc gặp phải lão chí phèo rồi, thôi thì móc tiền ra trả cho nhanh, coi như rút kinh nghiệm lần sau.

Bỗng nhiên, cửa sắt kéo cái roẹt một cái, mẹ chồng mình xuất hiện ngay sau cánh cửa. Lúc đó, chắc bà đang ngủ trưa, nên trông quần ống thấp, ống cao, đầu tóc bù xù, chả khác gì nữ tướng cướp Lương Sơn Bạc. Bà cất giọng hỏi mà như quát: Có chuyện gì vậy? Hàng xóm thấy ồn ào cũng lục tục đội nóng ra xem. Anh xe ôm bảo: Cô này không chịu trả tiền xe cháu. Mẹ chồng mình hỏi: Anh lấy nó bao nhiêu? Anh xe ôm cười cười bảo: năm sọi thôi bà già ạ. Mẹ chồng nghe xong, chả biết nói với mình, hay nói với anh xe ôm: Chờ tao một tý, tao lấy tiền.

Hai phút sau, bà ra, tay cầm 2 tờ tiền một tờ 50K, một tờ 20K, còn tay kia vác nguyên cái búa. Bà bảo anh xe ôm: Giờ tôi cho anh 2 lựa chọn, 1 là lấy 20 nghìn, bằng giá đi taxi, còn nếu anh vẫn lấy 50 nghìn thì lấy, nhưng tôi xin anh cho tôi đập cái đèn xe của anh ra, coi như đây là cái giá anh phải trả cho việc ăn cướp trắng trợn của mình. Đám đông hàng xóm cùng đồng thanh kêu lên: Đập ra, đập ra... Mẹ chồng mình giơ búa lên, và anh xe ôm rút vội tờ 20K rồi chạy thẳng. Mẹ chồng mình thấy anh ta chạy được vài mét mới hua hua cái búa lên không trung rồi chửi: Tiên sư mày, dám ăn cướp trắng trợn thế à? Tưởng ăn mà dễ thế à?

Vào nhà, mẹ chồng ngồi phịch xuống ghế, mình khép cửa rồi vào sau. Mẹ chồng, tay vẫn cầm lăm lăm cái búa, khuyến mại nốt con dâu câu chửi mà lẽ ra phải chửi thằng xe ôm: Tiên sư mày, đi với chả đứng. Mình đứng đấy, ấp a ấp úng định thanh minh, thì mẹ chồng xua tay bảo: Lấy cho tao cốc nước, run bỏ cha ấy chứ, giờ tim tao vẫn đập thình thịch đây này.