Mượn nick đăng:

Say khướt đêm qua và sáng nay dù 10h mới thức giấc nhưng tôi vẫn thấy đau đầu. Mùi bia vẫn còn trên áo và quay sang thấy bà chị nằm kế bên hai mắt sưng húp tôi mới nhớ tới cảnh đêm qua bả tựa vào vai tôi khóc sướt mướt.

Tôi không nhớ rõ đêm qua đã xảy ra bao nhiêu chuyện mà tôi chỉ nhớ trong quán Beerclub tối om, hai tháp bia + 2 bình cooktails đã uống cạn bởi 4 đứa. À và chưa hết hình như bàn kế bên còn mời chúng tôi thêm 1 lốc 6 chai Bud nữa. Khủng khiếp là thế, tửu lượng tôi kém nên tôi cứ tưởng mình không còn lết nổi về tới nhà mà đi theo anh chàng bàn kế bên luôn rồi chứ.

Tôi với tay lục trong túi xách tìm cái điện thoại mà mò hoài không thấy, ngồi dậy thì không nổi vì đầu còn nhức băng băng. Tôi cố tình đổ hết đống đồ để tìm thì bà chị tỉnh dậy

-Em tìm gì vậy Nhi?

-Mất điện thoại rồi chị? Quài không thấy đâu

-Gì nữa? Ờ nhớ rồi, tối qua mày cầm cho thằng Thông sdt gì đó rồi mày đưa luôn cái điện thoại cho nó. Nó đưa tao giữ này.

-Trời, em điên tới vậy sao? Rồi đâu?

Nè, má ơi.

Tôi cầm điện thoại, dù không biết để làm gì, chắc chỉ là coi giờ và online vậy thôi.

_01:35: Nini, em về tới nhà chưa? (Nini là nickname của tôi mà tôi đặt trên zalo)

_01:45: Ni em ngủ ngon, hôm nào gặp nhé!

_07:00: Ni à, nhớ em rồi. em đi cf sáng với anh không?

_08:00: Em không nhớ anh à, a Thông (Nick) đây. Em còn nợ anh đấy nhá, đừng trốn.

Tối qua tới giờ là một đống tin nhắn trên zalo, má ơi tôi làm gì người ta rồi mà giờ người ta đòi kiếm tôi. Định quay sang hỏi cô ả Vicky của tôi thì thấy bả vẫn còn nhắm tịt hai con mắt chảy dài nước mắt thế kia tôi im luôn. Nhắn tin lại trả lời

_10:25am: À, em mới dậy. Nhưng ta đâu có nợ gì nhau nhỉ?

_10:26am: Cô gái đầm trắng, đêm qua em hứa hôm sau ta gặp. Giờ phũ hả :)

_10:40am: Xl a, nhưng em chẳng nhớ gì cả. Ừ thì hôm nào gặp (Tôi lúc này về tới nhắn mới nhắn tiếp)

_11:25: Nay t7, a đi sinh nhật bạn. Đi cùng nha, quán Fox…..

Tôi nghẹn lời, chả là ai mà nghĩ con này dễ dãi rủ là đi hả? Định dụ dỗ gì tôi đây mà. Đừng mơ, chuyện đêm qua chỉ là ở đêm qua, dẹp đi ha. Con này cũng không phải thiếu trai mà giao du với bọn trong Bar, Club đồ.

_17:00: Em đi không? Nt địa chỉ anh qua đón nhé!

Trời ơi, cha nội đó vẫn chưa bỏ cuộc.

_Không a ơi, e còn mệt, xl a nhé

_Ừ e, vậy e ở nhà ngoan, hẹn hôm khác nha.

Dù chẳng đi đâu, ở nhà nằm dài đói meo râu nguyên ngày vì nuốt cũng chả vô. Tôi cứ nằm đó ám ảnh hoài câu chuyện của bà Vicky (bà chị tối qua tôi ngủ nhờ). Thiệt, câu chuyện của bả tôi nghe xong còn muốn khóc huống hồ gì bả.

Bả đêm qua vào nhà vệ sinh khóc, ngồi lỳ trong đó nửa tiếng đồng hồ. Tôi vào trong với bả, bả choàng ôm tôi nói “bồ chị có người yêu mới rồi Ni”.

-Mắc gì bà buồn chi, bữa chị nói e chị dứt khoát chia tay rồi mà. Tự dưng nay khóc nữa chứ.

-ừ, tao bị điên. Tự dưng 2 đứa cũng chả còn yêu thương gì nhau, chia tay hổm nay cũng lâu rồi mà tự nhiên nay nó đăng hình tao vẫn nhói.

-Khùng quá, giờ hối hận định quay lại hay gì?

-Không, ra ngoài trước đi, lát tao ra.

Tôi chọc bả thôi, tôi nói để quan tâm bả thêm tí cho bả biết vẫn có người quan tâm bả. Chứ tôi biết câu chuyện và hiểu chuyện bả. Vicky rất mạnh mẽ, tính tình phải nói là giống như con trai, thích chăm sóc người khác lắm. Bả có thể chửi bạn, chửi thề luôn nhưng lại có thể sẵn sàng chạy 10 cây số để mang ly trà sữa qua cho bạn nếu bạn nói đi hết nổi và thèm. Vicky và người yêu của bả bằng tuổi nhau, quen nhau từ thời ĐH lận. Hai người đó yêu nhau và coi nhau như người nah2, gia đình hai bên cũng muốn cho cưới nhưng hai đứa không chịu. Mà nói chính xác hơn là bồ của Vicky không chịu (bả chỉ là tự trọng nói bả cũng không thích thôi, chứ tôi biết dù mạnh mẽ cỡ nào cũng không có đứa con gái nào không muốn ổn định và hứa hẹn cho tương lai hết).

Và chắc hẳn mọi người nghĩ lý do này chia tay? Không, không có 1 lý do nào khiến người con gái nói chia tay mà nó là cả quá trình, là sự kết tủa của nhiều phản ứng không hài lòng trong tình yêu. Bả quyết định chia tay vì anh ấy thay đổi, vì nhạt dần và còn vì anh bạo lực, cứ rượu vào là đánh bả.

Vicky không nói tôi cũng không nghĩ anh ấy là người bạo lực như thế. Nam - anh ấy trắng trẻo và rắn chắc nhưng vẫn còn trông thư sinh lắm. Anh nói chuyện cũng khá tử tế, nhưng khi tôi nghe Vicky kể anh từng đánh chị chảy máu mũi thì tôi hoảng. Anh nhậu vào lớn tiếng, Vicky thì không thích ồn ào tỏ vẻ nên cứ hay cằn nhằn, đá vài cái vào mông bảo ‘dừng đi’. Nam lôi vào phòng tát cho 2 cái thật mạnh, chị văng vào góc toẹt cả máu. Chị còn kể đêm đó chị bỏ đi, nhưng anh ngó lơ không hề đuổi theo, cứ tiếp tục say và lèm bèm với lũ bạn nhậu. Chị thì xách xe chạy đi vòng vòng thành phố Biên Hòa lúc 2h sáng. Chị đứng khóc 1 chỗ vì chẳng ai đuổi theo (thật ra là có, nhưng tính bả cứng đầu, trong đám có 1 đứa chạy theo nhưng bả nói không về, nó gọi về báo a Nam và Nam nói gì nó về thiệt luôn). Đứng một hồi thì hai thằng ranh ở đâu đi tới. (Má ơi tôi gọi ranh vậy thôi cứ nghe đồn là cũng trung niên, gầy như hút thuốc phiện, đen thủi đen thui). Chúng lao tới, sờ đùi bả; bả nói bả hất ra.

-, tụi mày từ đâu tới mà dám lại sờ tao.

-Con đ* kia đêm hôm đứng đây cho tụi anh sờ khoái thấy m* còn la làng gì.

-T không giỡn nha 2 thằng cô hồn. Biến!

...Tụi nó lại gần hơn, cũng may là lúc này bả nhanh nhẹn, bia thấm nhưng còn tỉnh nên lao lên xe phóng thật nhanh, chúng nó rượt nhưng không kịp, vòng hết nguyên vòng lảo đảo theo bả chứ không chặn đầu xe kịp. Bả vừa đi vừa khóc, tới được đồn dân phòng gần đó tấp vô thoát nạn. Lúc này mở điện thoại lên vừa run vừa báo tin cho 1 đứa bạn khác. Tụi bạn cũng hoảng vội chạy tới chỗ dân phòng đó. Bả chỉ biết lao tới ôm một anh trong nhóm, không hề nhìn tới Nam và Nam cũng chả nói tiếng nào.

Nói chung Vicky kể rất nhiều, bả nói rất rất nhiều chuyện không hay xảy ra trong suốt 5 năm yêu nhau. Có lẽ đã quá xa, con gái chỉ có một đời thanh xuân mà bả nghĩ đi nghĩ lại hết 5 năm qua làm cái quần gì đã mất nên bả tự soi gương và tự ép mình phải dứt khoát chia tay.

Tôi cũng từng hỏi luôn sao Vicky không bỏ sớm đi, không trách những cái tật khác nhưng đàn ông mà đánh phụ nữ thì không thể nào chấp nhận được. Nghĩ sao mà bị đánh chị vẫn im, giờ mới đòi chia tay. Bả nói “Tao là người tập cho nó ra vậy. Chính tao là người đánh nó riết, bây giờ nó sanh tật, tao bị báo ứng thì trách gì nó. Tao trách là trách tao nhu nhược nhiều năm nay với kẻ không tham vọng và chả có lo lắng gì cho tương lai”. Tôi im, tôi không còn gì để nói. Nhân quả là chuyện không thể bình luận. Và tôi chỉ bảo vậy thì bây giờ nếu đã suy nghĩ kỹ thì dứt khoát đi, em ủng hộ chị. Chị trẻ đẹp và dĩ nhiên không tệ, từ từ rồi cũng có người khác.

Đó, vậy là chia tay trong êm đẹp. Bả và Nam quá thân rồi, nói chuyện chia tay làm anh em, cũng được 2 tháng nay. Ổng và bả đều có người chat chit riêng vui vẻ tâm sự kể nhau nghe mà hôm nay bả lại khóc vì ổng chính thức đăng hình người yêu mới. Haha, tôi thấy thực sự phức tạp, ngay cả tôi kể cho bạn nghe những dòng này tôi còn không biết các bạn có hiểu được hay không nữa. Yêu, không yêu, rồi giống như vẫn còn yêu -phụ nữ rất là rắc rối. Cho nên tôi quyết định không dính vào thằng nào, đi chơi quen thêm bạn rượu thì ok chứ bảo hẹn hò với thằng nào dạng vậy thì “say gút bai”.

Tôi vẫn cứ tiếp tục vui chơi theo cách xưa giờ của mình. Đi làm, tối tối lại đến phòng Gym, cuối tuần thì beerclub và say xỉn ngủ nhờ nhà bả. Chứ nhất quyết không theo trai.

_10:30pm 22/3/2015: Ni, hẹn em 2 lần rồi mà e vẫn ko đi nhỉ. E trốn a à? (Thằng cha Thông gì đó cũng không buông tha tôi, chả lẽ tôi nói thẳng đêm đó tôi chỉ uống say và không nhớ ổng là ai nữa nên không có hứng thú)

_10:35pm: à, e ko thích uống với người lạ. A đi chơi với bạn đi nhé!

_10:36pm: Ủa? Đêm đó mình cũng quen biết mà, e có a rồi lạ gì.

_10:37pm: Thôi, hẹn a bữa khác, nay e đi với bạn rồi.

_10:38pm: ok, đi vui, lần thứ 3 rồi đấy!