Em chào các bác

Năm mới không nên nói chuyện buồn nhưng cứ mỗi lần nhắc tới chuyện tiền nong của gia đình em lại thấy chán các bác ạ

Em năm nay 30 tuổi, đã lấy vợ được 4 năm, có 2 bé, một bé 3 tuổi, 1 bé 1 tuổi. Hai bé e nhờ bà ngoại chăm sóc vì hai vợ chồng đi làm dưới thành phố, chỉ cuối tuần về thăm con được ngày chủ nhật. Chủ yếu là vợ em về chứ em đi công tác suốt. Hai vợ chồng em làm công ăn lương thôi, lương em mỗi tháng hơn 10tr, vợ hơn 6tr. Biết là lương không cao, mà vẫn đang phải thuê trọ nên em đưa hết lương cho vợ cầm để chi tiêu và giành dụm sau này có điều kiện mua nhà. Năm nay em quyết tâm mua căn nhà để an cư lập nghiệp, bản thân cũng gom góp được gần trăm triệu, cũng hỏi được ae mấy chỗ có thể mượn thêm hai ba trăm, em tính nếu vợ em gom góp được tầm 200 là em quyết mua ngay.

mà hỏi vợ xem tiết kiệm được bao nhiêu, vợ nói chỉ tiết kiệm được trăm triệu trong mấy năm rồi.

Em nghe vợ nói xong mà chán các bác ạ. Em không có ý đổ lỗi cho vợ em tiêu hoang hay gì cả, nhưng 1 tháng hơn 16 triệu chỉ để chi tiêu cho vợ và 2 con (vì em hay đi công tác nên em lấy tiền công tác chi tiêu, không dùng tới lương của mình). Mấy năm mà hai vợ chồng tiết kiệm chỉ được có vậy nên em buồn.

16 triệu 1 tháng em nghĩ cũng là mức thu nhập không quá thấp, mà không giành dụm được mấy, không rõ lương phải cao bao nhiêu thì nhà em mới tiết kiệm ra được một khoản kha khá để mua nhà đây.

Nhiều lúc em nghĩ không rõ vợ em có biết cách chi tiêu không nữa, mấy năm rồi, năm nào cũng bảo phải tiết kiệm, tiết kiệm, tiêu lương 1 người còn lương người còn lại cất mà chẳng hiểu sao cuối năm số tiền tiết kiệm vẫn không thấy tăng,=.=

Các bác cho em lời khuyên xem có phải 16 triệu 1 tháng đưa cho vợ lo cho gia đình (vợ và hai con) có nhiều hay ít không ạ, chứ em thấy đưa nhiều thế mà vợ em tiêu hết, không giành dụm được đồng nào thì phải xem xét lại vợ mình thôi.

Đây là lần đầu em chia sẻ câu chuyện trên đây, rất mong được sự đóng góp của cả nhà