em xin lỗi các chị đang làm chị dâu nhé

nhưng em bức xúc quá nên phải vào chia sẻ thui chứ e có rành viết lách và thích kể xấu đâu, e ngại nhất va chạm, nhất là trong gia đình nhưng có lẽ cái gì phải từ nhiều lý do mà dẫn đến, em xin kể thế này để mọi người xem giúp ai đúng ai sai

em lần này là lần thứ hai e viết bài,

nhà em có 4 anh chị em, em là thứ 3 trên em là 1 anh trai và 1 chị gại, dưới em là một em gái,

từ ngày chị dâu em về nhà e thì chị em chưa có gì va chạm, vì e đi học rồi đi làm, ở HN nên chỉ cuối tuần mới về nhà thành ra ít va chạm có gặp nhau chỉ nói chuyện bình thường vớ vẩn thui nên nói chung là vui vẻ,chị gái em thì cũng lấy chồng làng bên cạnh nên thi thoảng về chị em toàn dăn em và em gái em là hai đứa không được nói gì chị dâu đâu dù có chuyện gì thì có anh và bố mẹ chứ hai đứa ko được ní rồi thành chuyện chị dâu em chồng không hay,sợ nhất tiếng giặc bên ngô đấy.

Em biết thế nên càng hạn chế sự va chạm, mà ngược lại em tìm cách gần gũi với chị dâu, chị cũng tỏ ra quý các em, thời gian 10 năm là ko vấn đề gì, những năm trước thì em đi làm cũng có điều kiện nên mỗi lần về là toàn bộ đồ lặt vặt như nước mắm xà phòng, dầu ăn hay kem đánh răng nước lau nhà toàn em mua, chị chẳng phải mua bao giờ, rồi tuần nào về em cũng mua đồ cho các con của anh chị, thi thoảng e còn cho chị dâu tiền mua sữa cho các cháu hay khi ốm đau e cho tiền,

Chị ấy sinh 4 đứa con thì 3 đứa đứa nào em cũng đến thăm, cho tiền rùi khi về nhà e giặt đồ cho, không những thế khi anh chị ấy cần tiền em toàn cho vay, khi anh chị ấy đứng ra làm nhà chỉ có 20 triệu, em cũng cho vay 7 triệu, giúp 1 triệu, còn bố mẹ em cho 20 triệu, các bác em mỗi người cho một ít cũng được khoảng 15 triệu, bố mẹ em thì luôn nghĩ có mình anh em là con trai nên vun vén cho anh chị, bản thân em và chị gái em gái em cũng nghĩ thế, nên mọi người đều rất quan tâm anh chị, bố mẹ em không những gây dựng cho anh chị để làm ăn mà con cái cũng trông nom suôt, thế nhưng mọi chuyện thay đổi cách đây 2 năm

khi em gái em lấy chồng, do hoàn cảnh quê chồng xa quá nên em gái vợ chồng em gái em ở lại làng em làm ăn, và bố mẹ em cho hai vợ chồng nó ở trên 1 mảnh đất khác của bố mẹ em ( mảnh đất đó gần đường quốc lộ và diện tích là 400m2 ) nhưng bố em nói là cho ở tạm đó sau này nếu không về quê chồng thì sẽ cắt cho 50m2 để ở, vậy là từ khi em gái em ở lại đất ấy thì vợ chồng anh trai em tỏ ra không bằng lòng hậm hực lắm, anh trai em thì nói với mẹ em là bây giờ con gái đi lấy chồng phải cho cả đất cơ đấy, với bà chỉ lo cho con gái bà chứ bà lo cho vợ chồng tôi được gì. ặc em không tin nổi anh trai em lại như thế, còn chị dâu em thì ko nói ra mặt nhưng tỏ rõ thái độ, cứ khi vợ chồng em gái em vào trong nhà bố mẹ em ăn cơm là chị ấy mặt xưng lên, rồi ko thèm nói gì bế con đi chỗ khác, ko thèm ngồi ăn cùng, đợi khi vợ chồng nó ăn xong mới ngồi ăn, hai vợ chồng nó mua gì vào ko thèm ăn, mọi người nhà em biết nhưng kệ chị ấy, cho nhà yên ấm,

đến lượt em các chị thấy có điên không

em sống chả đến nỗi nào, phải nói xung quanh hàng xóm ai cũng quý, chưa thấy ai chê trách em điều gì, và dù bà chị dâu có ghét em gái em nhưng vẫn tỏ ra vui vẻ với em vì chưa có gì va chạm cả, và em chưa làm ảnh hưởng gì tới quyền lợi vợ chồng bà nên chưa ghét em, đến năm ngoái em lấy chồng bà mừng lắm vì đẩy được bà cô tổ đi, bà ấy bảo em là chả gì có chồng có con vẫn hơn chứ ở nhà mãi làm sao được, cháu làm sao bằng con, hix em thừa hiểu câu nói bà ấy.

em có bầu lần đầu nhưng không may ko giữ được vì thai hư, em ở viện về nhà, bà ko ra chơi dù rất nhiều người đến chơi xung quanh hàng xóm ai hỏi thăm thế chị dâu mày đến chơi chưa,chồng em bảo chưa, bà mẹ nuôi em đến chơi bà bức xúc quá bà nói, con đó mất dậy em nó bị như thế mà nó cấm chồng nó không được đến chơi vì sợ đen đủi, trời em ko ngờ chị dâu mình lại như thế, đó là lần đầu tiên nhìn thấy bộ mặt tồi của bả,hai vợ chồng bà ấy đợi em được nửa thág mới đến chơi, xungn quanh mấy bà nhiều tuổi bức xúc quá gặp tận mặt nói chị dâu em là: mày sống thế không được con H ( tên của em ạ) nó đối với vợ chồng con cái mày quá tốt hết tình hết nghĩa nó có tiếc vợ chồng mày cái gì đâu, mà chị em chả cãi nhau hay tức nhau gì thế mà nó không may như thế mày không thèm đến thăm nó. các chị biết chị dâu em nói gì không: CHẢ LIÊN QUAN GÌ TỚI TÔI CẢ. ặc em bó tay luôn

nhưng rồi em chả chấp bà e chỉ buồn anh trai e nhu nhược nghe vợ và sợ vợ thui, đối xử bố mẹ chả ra gì,các e chả ra gì, bố mẹ em ốm chưa một lần anh chị ấy hỏi han hay mua cho bố mẹ được một cái gì, nhưng lại cứ đòi hỏi ở bố mẹ cái này cái kia ( ah quên chưa nói các chị các mẹ là bố mẹ em sống chung nhà với anh chị),

Đến năm nay thì vợ chồng em bỏ nhau, em về nhà mẹ mang theo đứa con bé, em cũng làm 1 gian nhà nhỏ ở mảnh đất mà e gái em đang ở, hàng ngày em đi làm em phải gửi người này ngừoi kia trông đỡ có lúc mẹ em khỏe thì mẹ em trông cho, thấy em bỏ chồng về nhà sống chị dâu em càng lồng lộn tức bực ra mặt. vì bố em nói sẽ chia mảnh đất đó cho con gái mỗi đứa 50m2 còn đâu là của bố mẹ và anh chị em.