Khi nói đến tiền bạc là phải sòng phẳng, chúng ta nói thì rất là dễ nhưng ở thực tế để làm được điều đó thì rất khó. Khi chúng ta nói đến tiền thì chắc chắn sẽ mất tình, nhưng khi nói đến tình thì chắc chắn sẽ mất tiền, mà đôi khi chúng ta còn mất cả tiền lẫn tình. Chúng ta có một tiêu chuẩn rất đơn giản để có thể đánh giá trực tiếp và hữu hiệu nhất về việc thế nào là bạn bè thật sự, bạn bè thật sự thì chắc chắn là cả hai đều có thể nói chuyện thẳng thắng với nhau về tiền bạc. Có nhiều người nói đã là bạn bè với nhau thì không cần nói về vấn đề tiền bạc. Nhưng khi giao dịch tiền bạc nó lại trở nên không rõ ràng. Nhưng thực ra thì có thể xong Phẳng với nhau về tiền bạc thì đó mới chứ là một người bạn thật sự. Chúng ta phải nhớ rằng một người không bao giờ nói chuyện về tiền bạc với chúng ta thì không xứng đáng để có thể trở thành một người bạn chí cốt. Trên cuộc đời này không ai là cho không ai cái gì cả. Càng không có ai là chỉ cho đi mà không bao giờ nhận lại. Chỉ có bố mẹ của chúng ta là cho đi mà không bao giờ mong muốn con cái của mình Báo Đáp một thứ gì cả. Khi chúng ta dính đến chuyện tiền bạc thì lúc đó hãy chủ động tính toán tiền nong một cách rõ ràng nhất. Trong đó bao gồm cả việc mượn tiền, cả việc nhờ mua đồ và nhờ làm giúp một việc gì đó. Nếu đó là một người thật thà hoặc họ không chịu nhận tiền thì hãy nghĩ đến các hình thức khác nhau để có thể trả cho họ. Trong cuộc sống xung quanh của chúng ta có rất nhiều kiểu bạn.

Có những người bảo là họ đi nhậu, đi đâu để chém gió với chúng ta, hoặc là cái gì cũng được nhưng một khi đã nhắc tới lợi ích Thì họ liền trở mặt. Và cũng có một kiểu người lúc hỏi nhờ chúng ta làm việc gì đó thì lúc nào cũng nghĩ đến chúng ta nhưng nếu như chúng ta muốn mượn tiền của họ lúc cần thiết nhất thì lại không thấy mặt của họ đâu. Có một kiểu bạn rất đặc biệt là khi Thấy bạn bè của mình kiếm được nhiều tiền thì lại rất cay cú. Nhưng nếu họ có một vụ làm ăn nào đó thật tốt thì họ thà kiếm tiền với người lạ chứ không bao giờ chịu kiếm tiền với chúng ta, thực tế thì bạn bè càng thân thiết với nhau thì lại càng sợ bạn của mình sống sung sướng hơn mình.