Vừa đọc topic vỡ nợ, thấy thông cảm cho chủ nợ, nhưng trường hợp của mình, con nợ nó lừa và xù, làm ntn đây, có thông cảm được với nó không

Hôm nay em đau quá, không biết tâm sự với ai, vào bán than xem các mẹ có cao kiến hay lời khuyên làm như thế nào. Cả nhà sống mãi cảnh thuê nhà, tích cóp bao nhiêu năm để cố mua một cái chung cư thu nhập thấp trả theo tiến độ. 4 tháng nữa mới phải đến hạn nộp tiền nhà, lại ở xa nên có nhờ bà ngoại giữ giúp. Với em không quan trọng tiền phải đẻ ra tiền, nên cứ bảo số tiền đấy bà giữ hộ và tùy bà muốn làm ntn thì làm, vài tháng nữa con sẽ lấy tiền nhà nộp.

Cạnh nhà có con cáo già, ngon ngot với bà.Nó hỏi vay bà với ls là 9%. Cứ thế là nó ngon ngọt vay tiếp, và số tiền rất lơn, giấy tờ viết tay, cứ hàng tháng lãi mẹ đẻ lãi con nên nếu trên giấy tờ thì nó ghi đã thanh toán hết lãi và gốc. Dòng dưới ghi tiếp tục vay tiếp nhưng k đề số tiền là bao nhiêu, cứ cuối tháng nó ghi thanh toán hết lãi. Do mẹ mình tin người và không chặt chẽ nên những giấy tờ đó mình vừa đọc xong thấy không có giá trị nếu đưa ra pháp luật. Nó thất hứa đến hàng hơn chục lần mà ko trả đc nợ, chiều hôm qua mình cùng theo nó đi đòi nợ thì nó tự vẽ ra kịch bản là có ai đó nợ nó (nhưng thực ra chắc chẳng có). Buổi tối thì nó bảo nó tiếp tục đi đòi nợ cho mình, mình cũng đợi nhưng rốt cuộc quá nửa đêm nó nhắn tin cho mẹ mình là khi nào có tiền thì nó với về và trả nợ mẹ mình. À, nhà nó ở cạnh mẹ mình cũng chỉ là nhà thuê, bây giờ nó ở đâu mình cũng không biết nữa.

Hôm qua mình mới xem các giấy tờ nhận nợ của mẹ với nó thì mới biết nó đều cầm đằng cán, những giấy tờ này chẳng có giá trị pháp lý. Bây giờ mình phải làm sao? Thuê người đòi thuê hay đưa ra công an?