Đây cũng là post đầu tiên của mình.

Mình lấy chồng có 2 con 1 trai 1 gái, công việc ổn, tài chính ổn. Cuộc đời của mình có hoàn cảnh khá khó khăn, cũng đi lên nhờ tự lập, cố gắng.

Chuyện mình đang đau đầu là, nhà chồng mình có 3 anh chị em, 1 anh trai đang sống trong Nam (rất có điều kiện và cũng có trách nhiệm), ở ngoài này có chồng mình và 1 chị chồng. Chị 50 tuổi, không có gia đình (không phải không có cơ hội nhưng chị ấy không chọn). Cách đây vài năm chị quyết định có con nhưng không may con bị down. Về kinh tế chị ấy cũng ổn, nhưng về mặt sức khỏe thì không tốt lắm, thường dựa vào thuốc để chữa bệnh chứ không luyện tập gì cả. Con chị ấy hiện nay gửi 1 cơ sở gần nhà, chiều tối đón về. Từ lúc sinh con đến lúc cháu hơn 6 tuổi ông bà nội ở cùng trông nom con cho chị (gia đình mình ở riêng). Khoảng 1 năm nay ông bà về quê, 2 mẹ con ở với nhau. Cháu hiện nay chưa ở được 1 mình, vẫn cần có người trông. Lúc nào con chị ốm thì chị lại gọi ông hoặc bà lên chăm con, hoặc chị đi công tác thì chị hoặc ai đó lại đưa cháu về với ông bà. Việc này khá là thường xuyên (mình không muốn so bì với con mình vì đấy không phải nội dung chính).

Vấn đề là chị rất dựa dẫm vào người khác. Khi nào chị có việc thì chị sẽ gọi ông bà lên hoặc gọi chồng mình đến chăm sóc, dù là chị ốm, mệt hay con chị ốm mệt. Mình thấy rất không thoải mái. Lẽ nào vợ chồng mình sẽ phải là người gánh vác việc nhà chị, chăm sóc cho chị mãi mãi về sau? Mình thực sự không hiểu sau này ông bà không còn thì chị sẽ dựa vào ai. Mình cứ nghĩ đến cảnh đó là thấy chán ngán. Quan hệ của chị với mình vẫn tốt, nhưng mình lâu nay không thể thân thiết như trước được vì mình không muốn trách nhiệm đó đổ lên đầu vợ chồng mình. Có thể vì lý do đó, mối quan hệ của mình với gia đình chồng có lẽ cũng bị ảnh hưởng.

Các bạn là người ngoài cuộc, có cái nhìn sáng suốt hơn, cho giúp mình lời khuyên được không?

- Trách nhiệm của mình là gì đối với chị?

- Ở địa vị của mình, nên làm như thế nào?

- Trường hợp chị ấy nên làm thế nào trong những năm sau này?