Lâu nay mình đọc nhiều mà chưa post bài nào. Nhưng hôm nay mình thực sự thực sự rất bức xúc nên phải đăng bài này lên. Hy vọng topic này sẽ là nơi chia sẻ kinh nghiệm để chúng ta cùng chống lại hiểm hoạ thức ăn bẩn!

Sáng nay đọc báo: lại 1 bài về thực phẩm bẩn tại Hà Nội http://vtc.vn/321-389192/suc-khoe/thuc-pham-ban-bua-vay-nguoi-ha-noi-so-y-te-noi-gi.htm. Và cuối cùng mình nhìn lại thì thấy CHẲNG CÓ AI GIÚP CHÚNG TA CẢ. ĐỪNG TRÔNG CHỜ VÀO AI KIA SẼ QUẢN LÝ TỐT HƠN.

Và khi không trong mong vào ai cả thì tốt nhất, HÃY TỰ MÌNH BẢO VỆ MÌNH.

Tại sao tôi lại bức xúc như vậy: Hiên giờ tôi đang đưa mẹ đi kiểm tra ung thư tại Singapore. Mẹ tôi và khoảng 200,000 bệnh nhân Việt Nam sang Sing chữa bệnh là kết quả trực tiếp của sự lừa dối, mất đạo đức của người kinh doanh thực phẩm ăn uống tại VN. Rõ ràng thời gian gần đây, số lượng người ung thư gia tăng chóng mặt trong khi điều kiện y tế lại tốt hơn. Chỉ có 1 thức đi xuống: Đạo đức kinh doanh.

Ngày xưa tôi rất ghét thức ăn Singapore vì ko có phong phú và nhiều rau như ở VN. Nhưng bây giờ, tôi thực sự hoang mang không dám ăn rau ngoài chợ, không dám mua mít, ko dám ăn nho... Tại sao chúng ta lại phải sống trong một môi trường kinh khủng do chính chúng ta tạo ra? Trong khi đó, tôi hoàn toàn an tâm khi ăn tại bất cứ một quán cóc nào ở Singapore vì biết nó đã được kiểm tra đúng.

Tôi muốn chấm dứt việc này bằng 2 việc:

Lập 1 danh sách đen những nơi buôn bán vô đạo đức để cho bọn nó dẹp tiệm đi. Để bọn nó hiểu: đầu độc người khác thì chỉ có chết. Điều này cần sự trợ giúp của các mẹ để có 1 danh sách ĐÚNG, ĐỦ của những nơi làm ăn vô trách nhiệm. Chỗ nào bán rau có vấn đề, nơi nào bán trái cây có tiêm thuốc, hàng phở nào làm ăn dối.. Mong các mẹ liệt kê ra đây hết

Chia sẻ cách tự trồng rau, những cơ sở còn làm ăn đàng hoàng để mọi người ủng hộ.

Tôi chính thức tuyên chiến với bọn làm ăn vô lương mất đạo đức vì tôi không muốn con tôi lớn lên trong một trường kinh khủng như thế này. Và tôi tin các anh các chị cũng vậy.

P.s: Nhà bác Nguyễn Minh Triết ở quê đã tự làm luôn 1 mô hình VAC để tự cung cấp thực phẩm cho họ chứ không dám ăn ngoài. Tôi cũng đang ngờ toàn bộ dàn lãnh đạo của mình đã tự lo thực phẩm riêng cho họ để mặc dân ăn uống độc hại.

HÃY TỰ CỨU CHÍNH MÌNH CÁC MẸ! HÃY CHIA SẺ TOPIC NÀY CHO NHIỀU NGƯỜI ĐỂ CÙNG LẬP DANH SÁCH NHỮNG NƠI AN TOÀN VÀ TRÁNH XA NHỮNG NƠI LÀM ĂN VÔ ĐẠO ĐỨC!