Cách đây chưa lâu lắm, có một người bạn bảo tớ: hay là lập riêng một topic đê, để thỉnh thoảng cãi nhau.

Cãi nhau thì tớ chả có hứng, thế nên tớ “lịch sự” nhét cái đề nghị đó vào một ngăn kéo có tên là Nhảm nhí. Và đóng sập lại.

Tự dưng một ngày nhàn rỗi, tớ đi tìm một thứ gì đó mà tớ đã quên mất rồi. Tớ mở một cái ngăn kéo cũ kỹ, và bất chợt một đống những thứ Nhảm nhí tích lũy từ bao lâu rơi ụp cả đám bụi vào mặt tớ.

Chớp chớp mắt và nhìn cuộc đời qua cặp mắt kính đầy bụi thời gian, hóa ra cũng hay phết…

Hồi bé, mỗi khi có việc gì không như ý, tớ thường chui lên cái gác xép nhỏ tí và ngồi lì ở đó hàng tiếng. Chốn riêng tư ấy là một nơi tối om và đầy bụi, với những cái thùng carton to nhỏ xếp chồng chất, những cuốn sách cũ long gáy, những con búp bê mất tay, và ti tỉ những thứ kỳ cục không tên. Ở đó, tớ giống như là vua của một vương quốc bị lãng quên, và trí tưởng tượng con trẻ được thả sức bay bổng, giống như những con tuấn mã phi nước đại trên cánh đồng đầy hoa, bờm tung bay trước gió…

Cái hay của căn gác xép là ở đó, tớ đột nhiên trở nên “xuất chúng” vô cùng, nghĩa là có thể đối đáp lý lẽ hùng hồn với đám người lớn “độc đoán áp bức”, hoặc nói những lời ngọt ngào đầy ấn tượng với một anh chàng đẹp trai lớp trên, hay mỉa mai sâu cay một đứa bạn đáng ghét nào đó… Tóm lại, tớ sẽ tha hồ đạo diễn một bộ phim mà trong đó tớ là diễn viên chính và sẽ nói những lời thoại hay ho mà trước đó trong cuộc đời thực tớ thường… chưa kịp nghĩ ra(!) :Silly:

Giờ lớn rồi (thậm chí sắp già), đã ở trong những căn nhà tràn đầy ánh sáng với khung cửa sổ lớn và sàn gỗ sạch sẽ, nhưng đôi khi, trong những giấc mơ, vẫn thấy mình quay về với căn gác xép tối om chật chội ngày xưa…

Sau 7 năm tham gia WTT với vô số nick (mà phần lớn trong số đó luôn bị chỉ trích là… đanh đá quá mức cần thiết!) nhưng lại chưa từng mở một cái topic nào, hôm nay tớ quyết chí sửa lại cái thiếu sót đó bằng cách tạo một chốn mơ mộng phủ đầy bụi, nơi mà sau những cuộc giao tranh bất tận ngoài đời và ném đá trên mạng, tớ (và các bạn) thỉnh thoảng có thể chui vào đó và lén lút thả đám bóng bay của mình ra…

Welcome các bạn đến với căn gác xép của tớ!
:LoveStruc: