Chuyện là thế này ah, khu nhà em là tập thể, mỗi tầng có 4 nhà, nhà em và hai nhà thuê nữa thì chơi thân với nhau, hay tụ tập, còn nhà kia thì không giao lưu bao giờ. Ba gia đình bọn em toàn 7x và 8x sống rất vui vẻ và hòa thuận, còn nhà kia thì khoảng 6x, mụ vợ làm giáo viên cấp 2 trường Nguyễn Phong Sắc – Đại La, lão chồng thì không biết làm ở đâu cả.

Thực ra bọn em đã không ưa nhà mụ kia rồi, nó khinh hai nhà kia vì đi thuê nhà, nhà em nó cũng bắt chuyện vài lần, nhưng em không khoái cách sống nhà nó nên vợ chồng em không có giao lưu. Ai đời cho con sang hàng xóm chơi, đồ chơi của các em cái gì cũng đòi chơi, nhưng không cho các em sang nhà chơi vì bố mẹ không cho. Bọn em tổ chức trung thu, nó cho con nó ra chơi cùng và góp một cái bánh trung thu chỉ còn 1,2 ngày là hết hạn…. nói chung còn rất nhiều chuyện mà em không muốn kể ra đây.

Nhưng một hôm đẹp trời cộng với nhiều bức xúc đã dồn nén từ lâu em chửi nhau với nó (nó đang có hs đến học thêm, mà vẫn chửi nhau với hàng xóm như thường, các mẹ có con đi học thử nghĩ xem loại cô giáo đó thì tư cách gì mà dạy dỗ),

Chính thức chiến tranh lanh từ đây và em coi nước sông không phạm nước giếng. Nhưng điên một nỗi, nó là giáo viên nhưng nó lại ngoa ngoắt hơn cả bà bán cá, bán tôm ở chợ. Nó dạy con nó ( một đứa con gái hơn 20 một thằng nhóc 13 tuổi )cứ nhìn thấy em về là nó lại sủa doggy – doggy, theo kiểu chửi đổng chứ không phải chửi đích danh mình, còn con mẹ nó thấy em ra ngoài nó lại lấy chổi quét nhà hất hất, kiểu như hất vào em, nhà em với nhà nó cửa chính gần đối điện nhau, rồi thỉnh thoảng nó lại sủa chó má với súc vật…..

Em điên lắm, mà không làm gì được, mọi người bảo kệ nó, mồm nó gần tai nó nói nó nghe, nhưng em vẫn điên, vì nó tưởng mình sợ nên nó càng làm càn, với lại nó là nhà giáo dạy dỗ con người khác mà nó ăn nói toàn vô văn hóa, nó cậy nó ở đó lâu đời nhất, thế mà em mới mua nhà về đã dám cãi nhau với nó. Em bây giờ không nói gì thì nó lại càng được nước lấn tới.

Nhà nó có 24m2 , 4 người ở, chật chội thế mà nó còn dạy thêm kín các buổi tối trong tuần ( dạy thêm được 2-3 năm nay, nhà nó giàu lắm, sửa nhà , sắm mấy cái xe máy liền, đời sống vật chất khá lên rõ rệt lên tinh tướng lắm), học sinh lúc đến lúc về ầm ĩ , rồi ăn nói hỗn láo, ăn uống bánh kẹo, bim bim bày bừa bãi hết cả cầu thang, có khi loại cô giáo đó, thì học sinh hỗn láo cũng phải thôi. Nhà nó đã từng cãi nhau với cả bác tổ trưởng nên giờ bác ấy cũng chẳng thèm có ý kiến gì.

Ah còn chuyện này nữa, các mẹ có con cho đi học thêm nhà cô thử nghĩ xem nếu con mình rơi vào hoàn cảnh như thế này thì có phí tiền cho con đi học không? : chiều CN học sinh đến nhà nó học thêm, con trai nó ra mở cửa và bảo với học sinh của mẹ nó là cô M chưa về không được vào, vào trong nhà làm loạn lên ah, thế là bọn học sinh nó phải đứng ở hành lang, đúng lúc em đi gội đầu về, nó lại bảo là bọn mày vào đi không thì ở đây có nhiều chó sủa lắm, ý là nó bào em đây mà.

Các mẹ ở hoàn cảnh đó thì xử lý cái thằng ranh con đó thế nào, và giải quyết loại hàng xóm đó ra sao cho em xin lời khuyên, chứ cứ về đến nhà, không gặp nó thì thôi, nhìn thấy nó em lại ba máu sáu cơn, mà ông chồng em thì không thích em cãi nhau.