Chào các chị, cho phép em tâm sự 1 vài điều.

Chuyện là khi em đi học thêm anh văn em có học chung với 1 đám nhóc lớp 10 ( em là nữ, 18 tuổi ), trong đám ấy có 1 bé kia không hiểu sao em cứ thấy khó chịu về bé ấy, vì có vẻ cô giáo cứ ưu tiên bé ấy hơn em, em tự thấy trình độ nói của em hơn bé ấy mà cô cứ để ý bé ấy thôi, bé ấy cứ phát biểu 1 câu là cô " good, good " rồi hỏi tên, rồi khen tới tấp, chỉ người này người kia biết là bé ấy thông minh ( ngay cả lúc vừa vào lớp dù bé ấy chưa phát biểu gì mà cô cứ để ý, nói là " em có vẻ thông minh " ) trong khi đó em phát biểu 1 chục câu thì cô chỉ " good " rồi xong. Vừa rồi cô kêu về làm 1 bài nói về nền giáo dục VN, ai làm tốt cô sẽ có quà, dù chưa làm nhưng em chắc chắn là thế nào quà cũng cho em ấy, vì cô cứ đinh ninh là em ấy thông minh dù chưa tìm hiểu thì bao giờ cô mới để ý tới em. Em cảm thấy rất ức chế dù biết là mình không nên có cảm xúc tiêu cực như vậy, em cũng tự nhủ là " mình học cho mình chứ đâu phải học cho cô đâu mà phải mong cô khen, học tốt rồi mình sẽ tự mua quà tặng mình ( em cũng hơi thích quà :)) ) mình tự thấy mình tốt là đc rồi không cần phải đua với ai cả " nhưng em vẫn cảm thấy bực mình và khó chịu, bỏ chuyện quà qua 1 bên đi nhưng cô cứ thiên vị em ấy như vậy em thấy rất không công bằng. Em ấy rất chịu khó lấy lòng người khác, cứ I Miss You, I Love You với cô giáo em thấy rất chướng mắt, dù em ấy không làm gì em hết. Em nên làm sao để giải toả cảm xúc tiêu cực này và tập trung vào học và làm sao để bỏ ngoài tai hết chuyện của người khác đây ?