Trước đây mình có mở tài khoản thẻ tín dụng ở ngân hàng ANZ, sau một thời gian sử dụng, vì không thích một số dịch vụ của ngân hàng nên mình tất toán và hủy tài khoản. Ngân hàng cũng đã thu lại thẻ của mình.

Chuyện đến đây tưởng là chấm dứt, tuy nhiên vì nhu cầu nên mình có gọi điện lên tổng đài và hỏi thăm việc muốn xin xác nhận tất toán tài khoản cho mình. Nói thêm là lúc mình tất toán tài khoản thì chẳng có giấy tờ gì ngoài phiếu nộp tiền. Trên tổng đài báo cho mình là sẽ thu phí 100K và hẹn 3 ngày lên lấy. Cô trực tổng đài hôm ấy hoàn toàn không tư vấn cho mình rằng chi phí đó sẽ tính vào dư nợ của tài khoản mà mình đã hủy. Đến đầu tháng thì mình nhận được sao kê, mình rất ngạc nhiên vì sao tài khoản đã hủy mà lại có phát sinh nợ, thì ra là họ tính 100K tiền phí phát hành bản xác nhận tất toán tài khoản. Mình rất bực mình nên không đi lấy xác nhận nữa. Đến tháng sau lại nhận được bảng sao kê 100K cộng với 200K phí phạt trể hạn. Quá bức xúc, mình đã gọi đện lên tổng đài trình bày sự việc. Mình có nói rằng nếu cô nhân viên hôm ấy tư vấn cho mình là sẽ tính 100K vào dư nợ trong tài khoản ấy thì mình đã từ chối không cần giấy xác nhận nữa. Sau khi nói vòng nói vo thì cuối cùng họ buộc mình phải lên đóng tiền, mình nói thẳng là mình sẽ không đóng tiền vô lý như vậy. Đến đầu tháng này lại nhận được sao kê hơn 500K gồm cả tiền trể hạn và tiền lãi.

Bố mẹ nào là luận sư thì cho mình hỏi:

1. Số tiền nợ tối thiểu là bao nhiêu thì họ có thể kiện mình? Vì nếu mỗi tháng cộng tiền trễ hạn và tiền lãi thì chẳng mấy chốc từ số tiền 100K mà mình không có hưởng dịch vụ lên đến số tiền nợ lớn thì cũng chẳng bao lâu.

2. Trong trường hợp họ kiện thì mình đúng hay sai? Mình có thể cải được không?

Mình biết chắc là họ đã đưa tên mình vào danh sách nợ xấu trên hệ thống rồi, nhưng không thể mất tiền một cách vô lý như vậy dù 100K chẳng đáng là bao.

Mình thiết nghỉ tài khoản đã được tất toán mà lại phát sinh bút toán là vi phạm, họ không được quyền làm nhu vậy. Hơn nữa nếu có làm như vậy họ phải báo cho mình biết trước. Hơn nữa, việc xác nhận tất toán tài khoản cho khách hàng là việc họ cần làm, tại sao lại lấy phí mà lấy phí cao ngất ngưởng như vậy?

Mình rất phiền mỗi khi nhận được sao kê ...

Xin giúp mình với.