Hiện tại mình đang mang bầu tháng thứ 5 và đang làm việc tại phòng kinh doanh tại 1 cty CP ở hà nội. Do có sự thay đổi lãnh đạo trg cty nên những nv cũ như mình bị cho nghỉ hoặc gây khó dễ để ép nghỉ việc gần hết. Với trường hợp của mình do mình đang có bầu nên theo luật LĐ cty ko thể đuổi việc mình. Vì vậy, họ điều chuyển mình sang làm việc tại phòng hành chính, còn cv cũ của mình thì tuyển người mới vào làm thay ( Lý do cty đưa ra là hỗ trợ mình trong thời gian mang thai đc làm cv nhẹ nhàng hơn). Ban đầu mình nghĩ thôi cố gắng đi làm nốt mấy tháng nữa nghỉ sinh để lấy chế độ BHXH, hết 6 tháng nghỉ sinh mình sẽ chủ động xin thôi việc và tìm 1 cv mới. Yên ổn đc 1 tháng tại vị chí nv hành chính thì mới đây phía cty lại thông báo điều chuyển mình xuống làm lễ tân tại nhà máy ở Bắc Ninh, cách hà nội 45km. Và anh trưởng phòng nhân sự "tốt bụng" thẳng thắng chia sẻ luôn mục đích của "các sếp" là muốn mình chán nản mà tự nghỉ việc. Đi làm cách nhà 45km, tuy là có xe ô tô của cty đưa đón nhưng vẫn rất mệt và vất vả, sáng 6h đã phải có mặt ở điểm chờ xe, chiều 6 rưỡi - 7h mới về đến nhà, 1 ngày mất 3 tiếng di chuyển trên đường.... Với 1 ng bình thường thì còn cố gắng đc, nh với 1 ng bị say xe lại đang mang bầu như mình mình sẽ rất vất vả nhất là thai của mình lại yếu và liên tục dọa sảy từ tháng đầu đến giờ. Mình thật sự ko biết phải làm thế nào vì theo luật LĐ họ đc phép làm như thế ( mà cho dù họ phạm luật thì mình cũng chẳng kiện nổi họ ). Bh nếu nghỉ việc thi đến khi sinh sẽ mất chế độ BHXH, còn nếu tiếp tục đi làm sẽ ảnh hưởng ko tốt đến sk của cả 2 mẹ con. Mà đk kinh tế gđ mình lại chẳng khá giả gì, chồng mình cũng đang thất nghiệp, bh mà nghỉ việc lấy gì để nuôi con, bầu bí thế này chẳng có cty nào họ nhận vào làm việc cả. Thật sự mình rất đau đầu về vấn đề này. Nhưng ở lại làm việc thì ngày ngày phải chịu rất nhiều áp lực và ko biết rồi tới đây họ sẽ còn làm những trò gì để ép mình phải nghỉ việc.

Chẳng thể nghĩ sao ở đời có những con ng sống bạc bẽo lương tâm đến thế. Là 1 cty lớn, đưa ra những chương trình từ thiện "Gắn kết yêu thương" (nghe rõ là hay) rầm rộ trên truyền thông, nhưng thực tế bên trong cty từ GĐNS đến trưởng phòng NS thì tìm mọi cách o ép 1 nhân viên đang mang thai đến bước đường cùng để yên lòng sếp. chỉ vì mình là người của hệ thống cũ, người do GĐ cũ tuyển vào làm. Họ sắn sàng đạp đổ bát cơm của ng khác để giữ bát cơm của họ, nhưng thử hỏi bát cơm đó vợ con họ ăn liệu có nuốt trôi đc ko? Nếu không phải vì đang mang bầu, không có sự lựa chọn nào cho cv trong thời gian này thì mình đã chẳng ở lại đây để cho họ đối xử với mẹ con mình như thế.

Hình như càng ở những cty lớn thì tình người ko thể tồn tại đc thì phải. Từ ngày bắt đầu đi làm đến giờ, qua 3 -4 cty lớn nhỏ nhưng chưa có cty nào khiến mình thấy thất vọng và khinh dẻ như cty này. và cũng chưa ở cty nào mình gặp những con ng thủ đoạn, vô lương tâm như vậy.

Tới đây dù tiếp tục làm hay nghỉ việc thì cũng đều rất khó khăn cho gđ mình. Các bạn ở đây đã có ai từng rơi vào cảnh này giống mình chưa? Các bạn cho mình 1 vào lời khuyên để mình có thể mình vượt qua thời gian mệt mỏi này với. Cảm ơn các bạn.