Ngay từ nhỏ, cha mẹ hay dạy mình con phải biết cảm ơn ai đưa cho con cái này, ai giúp con cái kia, còn khi con làm sai, con phải xin lỗi và nhận lỗi về phía mình.

Rồi đi học, nhà trường và cô giáo cũng nói như vậy.

Bây giờ, mình lớn rồi, mình ngẫm nghĩ rằng, cả một thời gian vừa qua, mình đã bao giờ cảm ơn và xin lỗi chính mình khi mình đang sống với chính mình chưa?

Đã bao giờ xin lỗi mình khi mình hậu đậu lỡ làm mình bị đứt tay hay tổn thương chưa?

Đã bao giờ xin lỗi vì ăn uống không đầy đủ để bị đau bao tử hay ăn uống không điều độ, ăn những thức ăn không bảo vệ sức khỏe?

Xin lỗi cơ thể vì những lần thức khuya đã để các bộ phận trong cơ thể không được nghỉ ngơi phải hoạt động liên tục.

Xin lỗi cơ thể vì đã dày dò bạn những kí ức sâu thẳm từ trong quá khứ

Xin lỗi cơ thể vì lâu lắm rồi không chăm sóc và bỏ bê suốt thời gian qua.

Vậy mà, cơ thể bạn vẫn hoạt động, vẫn cho bạn một sức khỏe tốt và dồi dào, bạn có nhìn lại cơ thể ấy? Bạn có dành thời gian để nhìn ngắm chính mình chưa?

Cảm ơn cơ thể vì đã chưa bao giờ đòi hỏi.

Cảm ơn cơ thể vì hàng ngày hàng triệu hàng triệu tế bào đã ngã xuống để hệ miễn dịch này có thể bảo vệ mình.

Cảm ơn cơ thể vì làn da đã luôn khỏe mạnh và rắn rỏi để che chở cho những bộ phận khác.

Xin cảm ơn trí thông minh và óc sáng tạo của bộ não đã luôn điều khiển mọi thứ sáng suốt.

Xin cảm ơn đôi bàn tay vững chãi này đây đã luôn lái xe vững vàng.

Xin cảm ơn đôi bàn chân xinh đẹp đã giúp mình đi đến những nơi mà mình muốn.

Xin cảm ơn nụ cười vì đã thắp sáng lên niềm tin cho ai đó.

Xin cảm ơn tấm lòng từ thiện đã luôn sống tốt và giúp đỡ mọi người.

Xin cảm ơn tim đã luôn đập, trong trái tim vẫn luôn thắp sáng tình thương ấm áp để ôm ấp và che chở tất cả những nỗi đau và tổn thương.

Hãy ngồi xuống, lắng nghe từng nhịp thở cảm ơn sự sống này, cảm ơn và xin lỗi cơ thể của bạn nhé!