Trong cuộc sống ai cũng có những áp lực của riêng mình, riêng tôi tôi lại áp lực về sự yêu thương và sự kì vọng. Chắc nhiều người nhìn vô và sẽ nói tôi không biết trân trọng những thứ mình đang có, nhưng các bạn à, khi các bạn sống trong hoàn cảnh của tôi, bạn mới thấy được sự ngộp thở là thế nào?!

Nợ tiền có thể trả, nợ tình cảm khó trả cực kì. Tôi đang trong hoàn cảnh như thế, tôi không phải là một đứa thông minh và học hành cũng rất bình thường, nhưng không hiểu sao cứ mỗi lần đi học, thầy cô bạn bè lại cứ có suy nghĩ tôi học rất tốt, và con bé này rất thông minh?

Và thế là vô tình cố gắng đào tạo tôi, mỗi buổi học đều dành nhiều sự quan tâm cho tôi và đôi lúc là một sự thiên vị thấy rõ, nhưng mà tôi lại mang cảm giác sợ hãi chứ không tự hào.Tôi sợ cảm giác làm thầy cô thất vọng, sợ bạn bè nghĩ tôi đi cửa sau nên mới đạt được sự ưu tiên này. Tôi chỉ muốn được bình đẳng với mọi người. Tôi chỉ muốn làm một học sinh bình thường trong lớp học.

Đôi khi tôi rất mong muốn mình có thể lười như những bạn khác, và đôi lúc tôi còn có nghĩ phải làm thế nào để thầy cô đừng quá quan tâm và chú ý đến mình, đừng kì vọng cố gắng đào tạo mình nữa!

Có phải tôi bị điên không? Tôi cũng không biết nữa, nhưng tôi rất mệt mỏi về sự kì vọng này? Bây giờ tôi phải làm thế nào mới đúng đây?

Bộ ảnh áp lực của học sinh cuối cấp - Học hành - Việt Giải Trí