Hôm nay buồn quá vì ox bị chuyển công việc, đang từ 1 trưởng phòng Marketing, giờ đẩy xuống làm 1 nhân viên phòng khác do cơ cấu tổ chức lại công ty. Nhưng điều đáng buồn vì ox mình là người làm việc có năng lực, khi anh ấy mới về đã giúp cho công ty chặn được những người ăn chặn tiền bao bì của công ty, giới thiệu và góp ý kiến để công ty lập 1 xí nghiệp bao bì làm ăn tốt, bớt được tiền ăn chặn mà còn đem lại lợi nhuận. Vậy mà khi cơ cấu lại tổ chức, TGD chẳng có 1 lời nói chuyện với anh ấy, để giải thích động viên nhân viên mình tiếp tục cống hiến. OX mình buồn vì anh ấy chẳng có làm sai điều gì, công việc nhiều khi phải giao tiếp báo đài anh ấy toàn bỏ tiền túi ra để giữ mối quan hệ dù gia đình tụi em chẳng giàu có gì. Lương 2 đứa cộng lại cũng chưa tới 1o triệu, lo bà má chồng bệnh tiểu đường, lo trả tiền NGV, lo trả nợ ngân hàng nữa, vì anh ấy mua cổ phiếu ưu đãi, giờ rớt giá còn 1/2 giá lúc mua thôi, sao mà bán được. Chị TGD còn là 1 người bạn hồi còn nhỏ của anh ấy, anh ấy nhớ và kể những kỷ niệm xưa với chị ấy, nhưng chắc chị ấy chẳng còn nhớ. Khi công ty khó khăn, anh ấy còn nói với mình là chị ấy là bạn anh, chẳng lẽ anh bỏ chị ấy trong khi công ty đang khó khăn, chị ấy đang vất vả lo toan. Vậy mà bây giờ người bạn đó gạt anh ấy ra 1 bên rồi, chẳng quan tâm đến 1 người bạn ngày xưa đó nữa. Vì cơm áo gạo tiền nên anh ấy không thể nộp đơn nghỉ việc ngay, vì chưa tìm được chỗ làm mới thích hợp, mà bây giờ chuyên môn về tiếp thị và marketing thật khó kiếm việc. Mình nghĩ chị TGD nếu nghĩ cho bạn mình, với vị trí của chị ấy, 1 lời giới thiệu đến 1 công ty khác, đó là sự giúp đỡ của bạn bè. Nhưng chị ấy sẽ không nhớ tới đâu. Mọi người trong công ty cư xử với anh ấy khác liền. Anh ấy đã làm điều gì có lỗi, thì ban lãnh đạo cần có sự giải thích rõ ràng, dù có cho nghỉ việc. Mình làm trong 1 công ty nước ngoài, ai làm không tốt chief cho cơ hội, không được kêu lên nói chuyện và mai nghỉ. Vậy thôi. Nếu mình kiếm tiền nhiều hơn đủ lo toan cuộc sống, anh ấy ở nhà vài tháng cho đỡ buồn thì mình cũng thấy vui.

Chia sẽ 1 chút, mong trong cuộc đời sẽ có cơ hội mới đến với ox mình.