Em vừa tốt nghiệp ĐHSPHN, bằng khá, chuyên ngành sinh học. Tất nhiên là em muốn nhanh chóng tìm được công việc ngay (giảng dạy tại trường 1 trường THPT ở Đông Anh) nhưng thực sự em ko biết phải làm như thế nào cho đúng. Em cũng đã lên mạng tìm hiểu nhưng ko ăn thua. Em có một số câu hỏi như sau, mong mọi người giải đáp giúp em:

1. Em ko hiểu công chức là gì, biên chế là gì? Và hiện nay ngành giáo dục còn áp dụng công chức hay biên chế j đó ko hay bjo chỉ có hợp đồng dài hạn thôi?

2. Có người bảo em là lên Sở GD&ĐT Hà Nội (em ở Đông Anh, HN) nộp hồ sơ và đăng kí xét tuyển vào 1 trường mà em có nguyện vọng được giảng dạy tại đó. Em thắc mắc là Sở sẽ giải quyết hồ sơ của em ntn? Liệu em có phải nộp hồ sơ cho trường nữa ko? Và làm sao để bít được trường nào thiếu GV (chuyên ngành của em) mà đăng kí bjo? Thông tin này Sở đâu có công khai, chẳng nhẽ phải hỏi từng trường một. Mà em cũng chỉ hỏi được 1,2 trường có ng quen thôi chứ ko hỏi hết đc.

3. Em xin việc theo con đường chính thống như vậy liệu có hy vọng thành công không?

Cảm ơn tất cả ý kiến đóng góp của mọi người. Tặng hoa cả nhà nè @};-@};-@};-