Trong xã hôi có mấy cái nghề đến là oai, đi đâu cũng được gọi là "bác" (bác sỹ), "thầy", "cô" (giáo viên), "cụ" (sư cụ) :Laughing:. Trong máy nghề này trước kia thì làm "gõ đầu trẻ" là được tôn quý nhất, nhưng nay đã phải nhường vị trí quán quân cho "cụ", còn gnhề mang tai tiếng nhiều nhất vẫn là "
bác
... sỹ". Vấn đề y đức hiện nay vẫn là vấn đề nhức nhối nhất trong ngành, trong đó nổi cộm là chuyện "bác sỹ vòi tiền bệnh nhân". Kẻ bị hại thì chửi thầm sau lưng, trì triết công khai trên báo giới, luôn làm quá tải "đường dây nóng" nhưng vẫn "gọi là .. em .. có chút ..." mỗi khi cần. Các "bác" thì vẫn ca cẩm, chép miệng: "bệnh nhân bây giờ không như xưa, ... hơi tí là giở giọng "xiền" ...hoạnh họe đòi được tiêm, đòi cứ phải được truyền ..."

Nhân có một topic "bác sỹ chân chính là gì?" tôi muốn lập topic này để thử thống kê xem có bao nhiêu người đã từng hoặc chưa từng phải "đút" tiền cho bác sỹ. Xin mọi người cho biết lí do vì sao lại làm vậy?

Giả sử nếu bác sỹ không nhận tiền bạn có "lăn tăn" gì không? Liệu thế có phải là "không bình thường"?