Dạo này hè nên thi thoảng tối đến mình cùng mấy chị hàng xóm buôn dưa lê và tối qua khi nghe chị hàng xóm là giáo viên kể về một số giáo viên trường chị có thu nhập khủng do dạy thêm (1 tháng có thể kiếm 40-50 triệu mà trường quê thực thụ nhé) mình thấy choáng. Hiện nay so với các ngành khác thì lương giáo viên bây giờ cũng không đến nỗi vì ngoài mức lương cơ bản họ được hưởng phụ cấp đứng lớp, thâm niên và điều quan trọng là tiền dạy thêm ( dạy thêm ở trường + ở nhà) nên thu nhập của giáo viên không hề nhỏ và theo cá nhân mình thấy thì cuộc sống của giáo viên giờ đây đã thay đổi rất nhiều, các bố mẹ có thấy vậy không? Điều mà mình băn khoăn là họ có thể sống tốt với nghề nhưng tình yêu nghề thì hình như bị giảm bớt rất nhiều, chất lượng học sinh ngày càng thấp. Để tìm được người thày có tâm huyết vì học sinh hiếm lắm như mò kim đáy biển vậy, thày dạy thêm mong nhanh hết thời gian để dạy ca khác, học trò thì như cái máy chép, hết giờ là ra. Nghĩ đến việc dạy và học hiện nay mình lo cho con quá. Các bố mẹ thì sao?