Mình mới ra trường mà đi xin việc chỗ nào cũng cần kinh nghiệm lại anh văn, nộp mấy chỗ rồi mà chẳng chỗ nào gọi đi phỏng vấn, xin làm nhân viên bán vé máy bay bắt đóng 500k tập huấn thế là không nộp nữa. Chán quá nhà lại chẳng có "tay chân" gì, ba mẹ suốt ngày nói học ĐH gì mà không kiếm được việc, ba mẹ có hiểu cho đâu.huhu

Bạn nào cùng cảnh ngộ vào đây tâm sự cho qua những ngày dài đi tìm việc này.:(:((:(:((

Một số bình luận có thể bạn thích

Chia sẻ băn khoăn với các em nhé!

Chị đây ra trường 5 năm rồi, kinh nghiệm rất nhiều, XNK có, dự án có, kinh doanh có, văn phòng có. THế mà đi xin việc đã thấy rất mệt mỏi rồi. CHị để ý vị trí văn phòng họ mới đăng đc 2 ngày thôi, đến nộp hồ sơ mà đã 2 chồng dày cộp rồi. Chỗ đứa bạn chị, xin làm không công để nâng cao nghiệp vụ XNK thế mà còn chẳng đc.

Có vị trí trợ lý thế mà họ gọi hơn 10 người đến ngồi thi với nhau hơn 2 tiếng đồng hồ, 3 loại test. Những bài đó nếu các em ko có kinh nghiệm chắc chắn là sẽ ko thể hoàn thành tốt được.

Bây giờ các công ty cắt giảm nhân sự nhều, nên những ng thất nghiệp mà có nhiều kinh nghiệm cũng rất nhiều. Vì vậy mà cơ hội của các em cũng ít đi nhiều! Lương họ trả cũng rất thấp!

Sinh viên ra trường ko tìm đc việc là vấn đề chung của xã hội. Các em học ở những trg có tiếng tăm, rất muốn ra trg xin ở vị trí tương xứng, nhưng nếu các em ko có kinh nghiệm thì cũng rất khó. Người ta nói trăm hay không bằng tay quen mà. Nên có ng ko học đúng chuyên ngành nhưng kinh nghiệm lâu năm thì sẽ đánh bật các em thôi.

Nên các em cố gắng tìm những công việc như : Cộng tác viên bán hàng sau các em có kinh nghiệm xử lý công việc rồi, khoảng vài tháng sau em sẽ đúc đc kinh nghiệm, đi xin ở vị trí nhân viên kinh doanh họ yêu cầu kinh nghiệm thuận lợi hơn nhiều. Song song thời gian đó , các em liên tục gửi hồ sơ các vị trí mà các em kỳ vọng. Xin việc thời buổi này phải rất kiên trì. Có những lúc chị còn có ý định đi bán hàng ở các cửa hàng, nhân viên cafe, hàng ăn,... lương 1,5 triệu ca sáng, để chiều tranh thủ đi gửi hồ sơ. Như thế mình kiếm đc 50k/ngày rồi, đủ nuôi sống mình đã. Rồi dần dần tính tiếp. Chứ cứ ngồi ở nhà nhiều sẽ rất mệt mỏi, chây ì người ra, và hay bi quan lắm!

Hồ sơ xin việc các em cũng trình bày cẩn thận, đẹp và đừng.... thật quá, phải nói làm chỗ này chỗ nọ rồi để vượt qua vòng hồ sơ đã nhé!hihih. Nếu cần giúp đỡ nhắn tin riêng chị giúp đc gì sẽ giúp các em!

5 người cảm ơn

:) đây là tình trạng chung rồi bạn à :) Ba mẹ bạn chắc là ở quê nên k hiểu hết , Đại Học k phải con đường chỉ có hoa hồng và bánh mì . K phải ai mang theo bằng đại học (dù khá hay giỏi ) cũng xin được việc . Em gái mình học Học Viện Ngoại Giao ra trường dù cầm tấm bằng giỏi , kém thủ khoa 1 tí xíu . Thì giờ này cũng đang ở nhà trông chờ cơ hội .

Kinh tế đang ở giai đoạn của suy thoái kèm theo thời gian nhà nước cấp phép ồ ạt cho các trường đại học mới , kiến thức dạy k chuẩn , nông cạn khiến sinh viên ra trường lơ ngơ . Công việc thì rất nhiều nhưng k đáp ứng nổi , ôm 1 mớ lý thuyết để rồi vẫn k biết đâu vào đâu . Lại kèm theo cái đầu óc cũ kỹ , nghĩ mình là sinh viên trường này trường kia , có cái bằng khá bằng giỏi là phải lương cao . Trong khi kì thực ra kinh nghiệm chưa có . Nên dĩ nhiên k mấy người chịu được cú sốc này , k chấp nhận thực tế mình có gì .

3 người cảm ơn

uk tớ cũng thế, tớ tốt nghiệp bằng giỏi khoa tài chính ngân hàng dh thương mại, cũng xin việc từ tháng 7 tới giờ rồi mà chưa xin được, đang phải chuyển sang học kế toán, cũng mệt mỏi khi mọi người bố mẹ, họ hàng hỏi han, bảo bằng giỏi mà chưa xin được việc, đáng ra bằng giỏi cơ quan người ta tranh nhau nhận chứ ôi .. sự đời

Bố mẹ thì muốn về tỉnh xin việc cho, nhưng mất hơn 100 triệu, về thì ổn định nhưng thấy thương bố mẹ quá, đã mất công nuôi con ăn học, giờ lại mất tiền xin việc cho con

Mình cứ lưỡng lự mãi chưa muốn về, muốn tự xin việc nhưng cứ thất nghiệp dài dài thế này khéo cũng phải về huhu

1 người cảm

Em ơi, em được ra trường là hạnh phúc hơn anh nhiều lắm rồi, hãy cố gắng quyết tâm tìm việc đi em, trau dồi thêm kỹ năng mềm và kiến thức cần có cho bản thân, anh tin em sẽ làm được. Em đang là niềm tự hào của bố mẹ rồi đó em biết không.

1 người cảm ơn

Bây giờ xin việc khó, thành phố lớn hay tỉnh lẻ cũng vậy. Công ty, cơ quan nào cũng muốn tìm một nhân viên có năng lực thất sự để phát triển ct.

Sinh viên mới ra trường, kinh nghiệm thì chưa có, nếu có thì cũng còn non kém.

Bây giờ xin việc bằng cấp là cái vé vào, còn vào đến đâu thì lại tùy thuộc vào mối quan hệ, phong bì to hay nhỏ, và ngồi làm ở đó được lâu

không lại tùy thuộc vào năng lực cá nhân (đây mới là điều quan trọng nhất).

Nếu bạn có năng lực, và bằng cấp mà bn có được chính là nỗ lực của bản thân thì bn ko phải là người bình thường,bn chắc chắn phải hơn người

khác về một lĩnh vực, khía cạnh nào đó. Nên các bn hãy tự tin lên.

Khi một người có năng lực, một người biết suy luận, phân tích thì bn sẽ có một hướng đi củ thể cho mình. Trước tiên là phải sống, rồi thích nghi

dần rồi phát triển trên môi trường đó.

Hãy dũng cảm thay đổi nếu bn cảm thấy không phù hợp.