Hiện mình đang có kế hoạch du học MSc Marketing Management tại Anh trong 1 năm. Tuy nhiên, có nhiều ý kiến trái chiều về nghề Marketing tại Việt Nam thì không cần phải du học, ngành này là ngành tự học tự làm là chính. Thị trường Việt Nam chưa chuyên nghiệp để áp dụng kiến thức phương tây, nên chi phí đầu tư cho du học sẽ lãng phí lớn, mất chi phí cơ hội khi vừa học vừa làm trong nước, để khoản tiền đó mua nhà hay phòng thân sẽ tốt hơn cho phụ nữ (mình đi bằng toàn bộ tiền tiết kiệm của mình, xin hb 1 phần). Mình thì đã đi làm được 6 năm rồi, làm chủ yếu về PR & Brand, Marketing chuyên sâu thì ít hơn nhưng cũng là tự học và dần tích lũy kinh nghiệm nhờ các cơ hội công việc tốt (chỉ làm công ty Việt Nam, có giao dịch với người nước ngoài, vị trí Manager). Mình trước học về quản trị kinh doanh du lịch, giờ xác định yêu thích & hợp nghề này và muốn có nhiều cơ hội tiến xa hơn nên muốn đi du học vừa mở rộng tầm nhìn, chuyên môn, bằng cấp và trải nghiệm. Xác định tầm nhìn việc học cho nghề nghiệp của 5-10 năm tới khi đất nước phát triển hơn. Thật ra kinh nghiệm làm việc của mình rất đa năng nên cũng xác định là học Marketing nhưng có thể làm nhiều lĩnh vực về Management từ Marketing, Nhân sự, Dự án... trừ đặc thù kiểu Accounting hay Finance...Nhưng rất nhiều ý kiến bảo mình nên suy nghĩ lại thì mình càng hoang mang. Một phần là đã 29 tuổi, độc thân nên cũng có nhiều ý kiến già rồi, học cao sẽ khó lấy chồng, hay muộn màng sẽ ảnh hưởng đến lấy chồng sinh con. Nhưng hiện tại mình cũng chưa có đối tượng để yêu đương hay kết hôn nên tranh thủ học 1 năm sau này toàn tâm toàn ý cho gia đình và sự nghiệp học hành thế là ổn, sau này sẽ không phải vừa trông con vừa cặm cụi nữa. Sang tuần sau là nộp học phí cho trường rồi mà vẫn còn băn khoăn liệu quyết định này có đúng hay không?

Các chị em chia sẻ để em thêm vững tâm nhé! thanks nhìu.