Chào mn!

Em cũng k biết mình viết bài ở mục này có đúng chủ đề k. Mọi thứ rối tung lên vừa công việc, tình cảm và quan điểm sống nữa. Em đang đi làm đã hơn 1 năm, ở công ty, e là ng quá nguyên tắc, những gì e đề ra nhất định e sẽ làm được, một dạng cố chấp nên bị ghét k ít. Nên nhiều lúc em cảm thấy mệt, stress, có lẽ do chính em tạo áp lực cho em thôi. Em cứ có cảm giác mình bị cô lập, và dường như chưa biết cách làm việc hài hòa, em muốn hài hòa với đồng nghiệp thì cấp trên sẽ nói em k làm tốt công việc, k trách nhiệm và bao che, e làm đúng quy định thì nhiều ng k thích.

Em đang đi đã hơn 1 năm. Ở đây có những ng mà e rất kinh trọng và quý mến. Cho đến khi em bắt đầu ngờ ngợ một vài chuyện, gần đây em k biết pải đối mặt vs họ ntn nữa.

Một ng sếp (A) e rất tôn trọng, nhưng từ ngày chuyển công tác. Em phát hiện ra ng A có nhiều vấn đề đáng nghi với tiền của công ty. Bên cạnh đó, mối quan hệ lạ lùng với 2 nữ nhân viên mới.

Công việc em đang làm buộc em pải va chạm với mn và cũng k ít ng vì thế ghét em. Có mấy lần liên quan chuyện tiền em ktra với nhân viên nữ kia, cô ta k trả lời được sẽ quay ra nói với A, và A sẽ ycau e bỏ qua hc để A giải quyết. Cứ có dịp nghỉ là A đưa 2 nv nữ này đi ăn, đi chơi, lương tháng lúc nào c ũng thắc mắc vì sao họ ít, hay hỏi lương...Vì những chuyện nthe mà đôi lần e k kiềm chế được đã to tiếng vs cấp trên, ycau A hãy để e làm đúng cviec e được giao. E hiểu dù là ntn đó là chuyện riêng của A, e k nên quan tâm, nhưng cái e để tâm là vợ A ở nhà đang mang thai (chuyện riêng nhà ng ta, e k nên qtam, nhưng nếu thật e quá thật vọng và khinh bỉ ng đàn ông nthe, cũng thất vọng vì e đã kính trọng ng đó)

Em có nguyên tắc của em, e k muốn thiên vị ai, nhất là khi họ sai và gần đây em cảm giác A đề phòng em, cũng khó chịu với em. (có ng bạn bảo em quá ngu ngốc, k biết mềm dẻo, chỉ rước họa vào thân thôi)

Thêm 1 ng (B), khi e gặp nhiều áp lực, B đã giúp đỡ, khuyên bảo em. Em cũng kính trọng ng đó như A vậy. Bây giờ ng đó đã rời khỏi cty, mà dường như 1 phần là vì A và những đồng nghiệp của A. Em rất buồn nhưng em hiểu nthe sẽ tốt hơn cho B. Em hối tiếc nhất chưa nói đươc câu chào và lời cảm ơn với những gì B đã động viên e trong lúc áp lực, xa nhà và cảm thấy bị cô lập nthe.

Càng biết nhiều, càng nghi ngờ nhiều, e lại càng k thoải mái khi đối mặt với A. Em nên làm gì? Em đã nghĩ đến chuyện chuyển công việc khi hết hợp đồng.

Mẹ e thì lo lắng, e nghỉ việc liệu có kiếm việc được ngay k? hay như lúc mới ra trường vì em chỉ có bằng cao đẳng. Em cũng lo lắng, dù k được đúng nghành, lương k như bây giờ, nhưng e thấy mệt mỏi trong tinh thần, vì cảm giác làm việc mà ng ta đề phòng mình, cảm giác k còn tôn trọng A, cảm giác xa nhà và hụt hẫng.

Em rất mong các chị có thể chia sẻ và cho em lời khuyên để giải tỏa được mẫu thuẫn của em. Em cảm ơn ạ