Chào các mẹ!

Em mới sinh bé hôm 29/1, đến nay đã được gần 2 tháng. Trộm vía bé nhà em lúc mới sinh cũng ngoan, khóc to nhưng không hay kóc dai dẳng, chịu ăn, em cũng đủ sữa cho bé bú, không phải dùng sữa ngoài. Em được mẹ chồng lên chăm, mẹ em rất thương con thương cháu, những việc bà chăm bé có nhiều cái em không đồng tình nhưng nghĩ mẹ có kinh nghiệm nên cũng cho qua, chẳng hạn: ôm bé khi ngủ (em ko ôm nhưng mẹ em thì phải ôm, bảo cho nó ngủ sâu), bế bé đi rong khi ru ngủ, bật điện sáng vào ban đêm...Em có phản đối vì đọc trên mạng thấy bảo ko nên thế nhưng mẹ em bảo nó khóc tội nghiệp nên em cũng ko nói nữa và hy vọng bé sẽ dần dần ngoan hơn. Nhưng đến h đã gần 2 tháng mà bé nhà em vẫn thế, giờ ko đặt được bé ngủ ngay mà cứ phải ôm 1 lúc, đêm vẫn phải bật đèn sáng (có lần em đã thử dùng đèn ngủ tối hơn nhưng bé không chịu ngủ, cho em thức đến 4h sáng), thêm nữa là bé nhà em bắt đầu biết hờn, ngày nào cũng phải 1 lần mà toàn vào ban đêm trước khi ngủ. Em thì bảo mẹ để kệ, nó hờn chán thì ngủ nhưng mẹ em lại xót cháu, lại bế và nựng nên h thành thói quen, ngày nào cũng được 1 trận hờn. Em đang rất bối rối muốn cương quyết 1 lần để rèn bé nhưng em chưa có kinh nghiệm, em băn khoăn thế có sớm quá không, bé khóc nhiều quá có sao không, em chỉ lo bé bị trớ, cũng thương con lắm. Em rất mong các mẹ đã có kinh nghiệm cho em lời khuyên với ạ, hic.