Trầm cảm sau sinh là vấn đề không còn mới mẻ hay lạ lẫm đối với bất kỳ người phụ nữ nào nhưng không phải ai cũng hiểu rõ nguyên nhân và tác hại của trầm cảm sau sinh.Mình cũng vậy khi chưa lấy chồng sinh con cũng đã nghe rất nhiều các thông tin về hội chứng trầm cảm sau sinh này nhưng chỉ nghĩ trách người mẹ sao không nghĩ thấu đáo hơn để vượt qua mà chưa có sự đồng cảm cho những người mẹ đó.

Cho đến tận khi sau sinh bé thứ hai mình phải trải qua giai đoạn đó mình mới thấy nó thật sự khó khăn.Sinh bé đầu, do mẹ chồng mình vẫn đang công tác không có thời gian chăm con , cháu nên mẹ mình nên nhà riêng của vợ chồng mình để phụ giúp mình chăm con.Năm tháng trôi qua êm đềm , đến khi con mình được hai tuổi mình cho con đi học và mẹ về quê với bố thì mình có bầu đứa thứ hai, sinh lần này thì mẹ chồng mình được nghỉ dài nên mẹ chồng lên chăm mẹ con mình.

Vì ra ở riêng ngay từ khi cưới xong nên hai mẹ con không có mấy thời gian sống chung để hiểu và thông cảm cho nhau.Vậy nên khi bắt đầu sống chung như thế này mẹ con mình có nhiều bất đồng về quan điểm lắm.Kể cả cách ăn uống hay chăm con của mình bà cũng muốn can thiệp.Vì mới sinh xong cơ thể còn mệt mỏi lại thêm cu con quấy khóc suốt ngày làm mình không có thời gian nghỉ ngơi , lại thêm mẹ chồng lúc nào cũng để ý, dạy bảo đâm ra mình hay cáu gắt với con.

hình ảnh

Thời gian đầu chỉ thấy người mệt mỏi, chán ăn, mất ngủ sau dần mình ngại nói chuyện với mọi người , mình hay cáu gắt và ít chia sẻ với chồng mình hơn Chồng mình cũng nhận thấy sự thay đổi lạ từ tính cách đến những cử chỉ khi chăm sóc con.Anh đã nghỉ việc công ty một tuần để cũng mình chăm sóc con, đưa mình đi mua sắm cũng như thăm mốt số người thân trong gia đình.

Anh nói chuyện với mình nhiều hơn, chia sẻ với mình nhiều hơn.Cũng nhờ sự tinh tế của chồng mà mình thoát khỏi những suy nghĩ tiêu cực và dần lấy lại được cân bằng.Bây giờ mình đã đi làm trở lại, cùng mẹ và chồng mình chăm sóc con và gia đình.Trầm cảm sau sinh thật đáng sợ nhưng nó sẽ đáng sợ hơn khi để người phụ nữ đó phải vượt qua một mình.