Sự thật là mình bị hủng hoảng trong giai đoạn 2 tháng đầu sau khi sinh em bé vì bà nội và bà ngoại bắt kiêng cữ cực kỳ nghiêm ngặt. Chỉ được nằm ngủ và dậy ăn, còn đâu ko phải làm và ko được làm bất cứ cái gì khác. Mà mình trước đây là chân chạy nên thấy tù túng vô cùng. Nào là ngồi thì mỏi lưng, đi thì mỏi gối, xem tv hay internet thì mờ mắt, viết thì mỏi tay, tắm sớm và lâu thì sau nổi gân xanh và lạnh người, gội đầu sớm thì sau nhức óc...ăn uống thì ba cái đồ khó nuốt trôi, chán ơi là chán!

Tuy nhiên đi dự hội thảo mấy lần, các bác sĩ đã phản đối lại rất nhiều tập tục kiêng cữ của các cụ ngày xưa, đi sinh thì thấy nhiều mẹ thổi quạt vào đầu vù vù và bây giờ lên WTT, cũng thấy nhiều mẹ đã ngồi ol khi mới sinh có vài ngày!!!

Vậy nên, mình muốn mở topic này mong rằng những mẹ đã từng trải qua những lần sinh con, có những kinh nghiệm xương máu trong việc theo hay ko theo nhưng kiêng cữ ngày xưa để các mẹ mới sinh và sắp sinh đúc rút lại cho mình, có chế độ dinh dưỡng và nghỉ ngơi hợp lý nhất để chăm sóc bản thân mình và những em bé của mình được tốt nhất!

Cám ơn các mẹ trước. Em sẽ đúc kết lại cho đứa sau. Chứ đứa đầu thấy mệt ghê! 1 ngày cứ kéo dài lê thê....:Smiling: