Chào các mẹ, em cũng giống như nhiều mẹ ở đây vắt sữa mẹ ra cho con ăn, có mẹ nhiều sữa còn trữ chật cả ngăn đá tủ lạnh nữa nhưng có 1 vấn đề đó là khi rã đông sữa đã đông đá này thì sữa thường có mùi hơi hăng hăng, hoi hoi. Em bé nào trộm vía dễ tính thì mẹ chỉ cần làm ấm sữa lại là xong nhưng có những em bé khó hơn thì sẽ k chịu ăn sữa này, mẹ vừa tiếc sữa vừa tiếc công kỳ cạch ngồi vắt. Em lang thang trong topic Lại vấn đề vắt sữa học được mẹo nhỏ này xin phép được lập thành 1 topic riêng để các mẹ dễ tìm, dễ đọc. Mẹo đó là Thanh trùng sữa mẹ, sữa mẹ sau khi áp dụng phuơng pháp thanh trùng này thì hầu như k còn bị mùi hăng tủ lạnh nữa, em bé lại măm ngon lành trộm vía con.

Các mẹ chuẩn bị 1 cái nồi sạch, tốt nhất là dùng riêng 1 nồi chỉ để thanh trùng sữa cho bé, nhà em dùng nồi thủy tinh. 1 cái hộp hoặc bình có thể đóng kín chặt nắp và chịu nhiệt, nhà em dùng 1 cái hộp của Lock&Lock.

Sữa từ ngăn đông các mẹ chuyển xuống ngăn mát cho tan đá, khi sữa đã tan hết đá các mẹ cho sữa này vào nồi đun đến khi thấy sôi lăn tăn quanh thành nồi thì khuấy nhẹ cho sữa được nóng đều, khi sữa sủi nhẹ lần nữa thì nhấc ra. Chú ý: đun lửa vừa và đừng để sôi bùng thì sẽ mất hết chất. Đổ sữa vào hộp đạy kín nắp rồi cho làm lạnh nhanh.

Cách làm lạnh nhanh: các mẹ chuẩn bị sẵn đá viên cho vào chậu hoặc bất cứ cái gì để vừa cái hộp sau khi đổ sữa đã đun vào. Cho thêm nước vào chậu và bỏ hộp sữa vào ngâm, sau khi đổ sữa nóng vào hộp là phải đem ngâm vào nước đá ngay để giữ được chất lượng sữa các mẹ nhé. Ngâm đến khi sữa mát thì chiết vào bình theo cữ cho con măm thôi.

Em viết hơi cụ tỷ và dài dòng, các mẹ chịu khó đọc nhé, em chỉ mong muốn các mẹ k còn chịu cảnh tiếc công vắt sữa rồi trữ đông mà con k chịu ăn nữa. Chúc tất cả các bò sữa mẹ nhiều sữa, chúc các con hay ăn chóng lớn.