Tắc Sữa Sau Sinh là điều không thể tránh khỏi đối với các bà mẹ.Nếu bạn nào đang ở trong tình trạng này hãy cố gắng đọc hết bài viết này nhé.

Đọc trên rất nhiều hội nhóm, diễn đàn mình thường xuyên thấy các bà mẹ hỏi về vấn đề này, nên hôm nay mạn phép chia sẻ ít kinh nghiệm mà mình đã từng trải qua nhé. Mình nghĩ nó rất hữu ích cho những bạn nào sẽ, sắp và vừa mới sinh.

Là mẹ của hai bé, sau hai lần sinh mổ, cũng là hai lần mình phải đối mặt với chuyện tắc sữa. Trời oi, không thể nào tả nổi cái cảm giác ấy. Hai bầu ngực mình căng lên nhưng 2 trái bóng, mà lại cứng như 2 cục đá. Đau không thể tả nổi. Đau không thì không nói làm gì, mà sợ nhất là không có sữa cho con bú, và nếu không lấy được sữa ra khả năng cao là sẽ bị tắc tuyến sữa, bị sốt, đau, .... Sợ không tả nổi.

Mổ lần 1(có mẹ chồng chăm sóc), tắc sữa. Mẹ lo lắm, lao vô để đó mẹ lo. Trời ơi nghĩ sao, ngực mình thì căng lên, cứng như đá mà mẹ nhào vô bóp, nặm, còn hơn cả dân mát-xa chuyên nghiệp. Phải nói là cái cảm giác lúc đó còn hơn đau đẻ. Vừa đau mà còn vừa sợ ( sợ xấu). Nghĩ bụng chết tôi rồi, con gái đã như quả cam giờ mà nhào kiểu này mai mốt chắc chắn là thành quả mướp. Mà khổ quá nhào mãi nhào mãi mà nó không chịu ra mới chết.

Bà bắt chồng tôi về nhà nấu ngay nồi con nếp thật nóng, ủ rồi mang vào bệnh viện cho bà. Còn nhiệm vụ của chị 2 là ra chợ mua cho bà mấy viên men để ủ rượu nếp( men mà mấy bà mấy chi hay ủ rượu nếp mùng 5/5 ý các bạn). Mình thì đang đau chết đi được, chả thèm để ý đến. Rồi các bạn biết gì không? Trời ơi, những thứ đó dành cho mình đó. chắc các bạn nghĩ bà bắt mình ăn hả? Lúc chồng và chị 2 mang vô mình cũng nghĩ như thế đó....ha..ha...

Mà không, bà lấy xôi, bỏ vô 2 cái bich nilong, bên ngoài có quấn nhẹ 1 cái khăn cho mình đỡ nóng, rồi bắt đầu mát-xa...ha...ha... Có ai được thử món mát-xa này chưa? Khỏi bàn, thử đi rồi biết, nóng tới tận rún luôn, ngực mình đỏ rát, khóc lóc, mà vẫn phải làm. Nhưng mình quên mất người nóng nhất không phải là mình, đó là mẹ. Bà và chị 2 thay nhau chườm, và mát-xa cho mình đến khi xôi nguội, mình cảm giác như ngực mình đã mềm hơn hẳn.

Sau đó, bà lấy mấy viên mem rượu ra, đập vụn, rồi pha với chút rượu trắng. Mình nghĩ trời bắt mình uống sao? May quá, mẹ chỉ bôi xung quanh ngực mình thôi. Rượu khô, bà lại bôi thêm vài lần rồi bắt mình đi ngủ. Các bạn nghĩ sao? Mình chẳng tin. Nói thật thì mình chẳng tin tí nào. Mình chẳng tin là làm như vậy sẽ có sữa, vì mình đã tham khảo trên web nhiều, thấy người ta nói chỉ có mát-xa mới hiệu quả.

Rồi sáng hôm sau, ngực mình mềm hẳn, ngồi dậy, vớ lấy cái ống hút sữa( trc đây 10 năm thì máy hút sữa là điều xa xỉ đối với mình). Hút lấy hút để. Sữa ra rồi các mom ơi, sữa ra nhiều nhiều lắm luôn. Mừng phát khóc, đã có sữa cho con bú, mà điều đầu tiên là hết đau, tức ngực. Sướng, sướng lắm. Thấy sữa chảy ào ào mừng rơi nước mắt, và cảm thấy biết ơn mẹ.

Mổ lần 2, không có mẹ( mẹ bệnh). Bẵng đi một thời gian lâu mình cũng không còn nhớ rõ cái ngày mình bị tắc sữa lần 1, lần này chỉ có 2 vợ chồng và anh hai được 3 tuổi. Mổ xong ra phòng, cả 2 vợ chồng đã có tí kinh nghiệm nhưng chỉ có điều sữa thì vẫn không ra. Màn 2 cảnh 1 lại bắt đầu, lần này vẫn là những cơn đau và nỗi sợ xấu ấy. Nhưng không có mẹ ở cạnh, biết làm gì đây. 

Mình tìm dịch vụ mát-xa tắc tia sữa của bệnh viện. Một nữ y tá xuất hiện với đầy đủ dụng cụ: máy hút, dầu mát-xa gì đó. Nhưng sau hơn 1 tiếng vật vã, cả mình và chị ấy đều không thành công. Chị bỏ đi còn lại mình với 2 quả tạ. Chết rồi sao đây, y tá mà bó tay thì mình biết làm sao. May quá mình nhớ ra, bắt chồng gọi điện cho mẹ. Giờ chỉ còn cách này thôi, và một lần nữa thực tế lại được chứng minh. Cách làm của mẹ là đúng 100%. Sữa lại về ào ạt, mỗi lần bú là mình lại phải chặn bớt.

Các mom thấy đấy nhiều khi có những cách làm dân gian rất hiệu quả mà mình không tin. Nhưng chính mình đã trải nghiệm, 2 lần và đều thành công mỹ mãn. Vì vậy bạn nào có bị tắc sữa hãy thử làm nhé. Nếu thành công hãy chia sẻ cho các mom khác cùng làm nè.

Mong các Mom sẽ không phải Mat-xa Vú như mình nè, Đau chết luôn