chào các mẹ,

em thấy mệt mỏi quá, chẳng biết tâm sự cùng ai đành lên diễn đàn tâm sự cùng các mẹ. sau khi sinh e thấy mệt mỏi kinh khủng, suốt ngày suy nghĩ. em bé nhà em mới đc 6 tuần mà em thấy lâu quá, chỉ mong bao giờ con lớn cho ổn định, chứ cứ hục hoặc mãi với người nhà em thấy nản quá, nào là mẹ đẻ, rồi mẹ chồng rồi bác chồng, ai cũng ý kiến về việc nuôi con của em.

vc em thì ở riêng, mới nhờ đc bác chồng (chị ruột của bố chồng) lên chăm em đẻ và chăm cháu. bác thì già rồi và rất chăm làm việc n mà bác làm hơi chậm thành ra cả ngày chỉ có em đánh vật với con bé suốt, còn bác phụ giúp cơm nước. em biết thế là tốt lắm rồi nhưng bác cũng hay nói về việc chăm con của em. ví dụ em cho con ngủ riêng từ khi mới sinh, bác bảo là tách ra sớm quá, rồi sau này con không theo mẹ v.v.... xong rồi em ko cho con bú đc, vắt sữa hoàn toàn cho con ăn, mọi ng cũng hay nói nên em rất mệt. rồi nhiều khi bác cũng ngang, ví dụ buổi đêm con bé nó khóc, chỉ có mẹ mới dỗ đc, nó đang lim dim ngủ rồi thì bác cứ nhất định đòi bế. mà vấn đề là đổi tay thì nó dễ dậy lại và cuối cùng em lại phải thức dỗ nó đến 12h30 mới ngủ lại. em thì tính hay gắt gỏng, em muốn sửa mà chưa đc, em chỉ bảo là: đấy thôi bác bế tí bác dỗ nó nhé, xong em đi vắt sữa, mặt em lì ra. thế là hôm sau bác giận. em mệt quá.

xong rồi còn mẹ chồng em hôm trc cũng tức em chỉ vì k đc bế cháu. ông bà ở cách bọn em 3km nên ngày nào cũng rất chịu khó sang thăm cháu. hôm trc tuy muộn rồi nhưng ông bà nhớ quá cũng vẫn sang. lúc ấy hơn 9h rồi, em đang vừa cho nó ăn xong, bà vào bảo đưa bà bế. ăn xong nó lại khóc, em định dỗ nó 1 lúc cho nguôi rồi đưa bà thì nhìn đồng hồ thấy 9h hơn nên bảo chồng tắt đèn cho con bé đi ngủ. bà thấy thế tức, đứng lên đi về luôn (bảo là sang chơi với em mà em lại ngủ thì đi về chứ còn j), trong khi mọi khi thì dù em bé ngủ bà vẫn ngồi lại nc cùng bọn em. em cũng biết mình sai nhưng e thấy mệt mỏi quá. vì ông bà chơi với cháu muộn đến 10h hơn xong rồi em dỗ nó ngủ rất khó. Ngày nào cũng 12h30, 1h em mới đi ngủ.

xong còn chuyện stress vì em chẳng biết sắp xếp lịch sinh hoạt như nào cho đủ giấc ngủ. ngày nào cũng 12h30, 1h em mới đc ngủ, thì 7h lại dậy, đêm lại dậy 2 lần cho con ăn rồi vắt sữa. ban ngày thì cứ mình em với con bé ở trong phòng, bác làm việc nhà nhưng rất chậm nên chẳng lúc nào thấy bác rảnh cả. đến chiều thì lúc em nấu cơm, bác bế em bé hộ thì em mới nghỉ đc chút. ăn tối xong thì nhiều hôm ông bà sang chơi em cũng chẳng ngủ đc. mà chồng e thì đi làm xa mà vất vả nên đêm về mệt, cả ngày cws đi từ snag đến 7h 8h tối mới về. em cứ quanh quẩn với bốn bức tường làm em nản lắm.

mà nhiều khi em cứ cảm giác tủi thân vì mệt mỏi, chẳng nói đc vs ai, nói vs chồng thì chồng cũng chỉ uh uh rồi đi ngủ. mẹ đẻ em thì bận, vừa đi làm vừa chăm con gái đẻ (mẹ em đi chợ hộ nhà em suốt) vừa chăm bố em ốm nằm viện nên em cũng chẳng nói đc. rồi đúng lúc này thì bố em đang ốm nặng, cháu từ ngày đẻ ra cũng chưa đc nhìn thấy ông, em nghĩ mà tủi quá.

rồi nhiều khi con bé nó mệt , quấy, có hôm em tưa lưỡi cho nó thấy bị chảy máu, em cũng xót xa lắm, cứ nghĩ mình chẳng biết làm mẹ gì cả. em cứ hay lên mạng tìm hiểu cách chăm con nhưng nhiều khi các bà cứ nói ra rả bên cạnh làm em chẳng hiểu em đang làm đúng hay sai nữa!!!

vd mẹ đẻ em lúc đầu bảo là phải cho ngủ riêng ko thì con bện hơi mẹ, giờ thì con em nó cũng bện hơi rồi n tối nó vẫn ngủ riêng ở cũi có sao đâu, mẹ em lại bảo là nó nằm đấy chông chênh, rồi sau mẹ con k có tình cảm v.v... xong bác chồng em cũng bảo tách ra sớm quá v.v...

còn hôm trc nó hơi khụt khịt, em lo nên muốn đưa nó đi khám xem có sao k vì e nghe giọng khóc của nó cứ khàn khàn vướng vướng như có đờm ở cổ họng, mc e k muốn đưa đi n lại rất khéo cứ đồng ý với em. sau em bảo thôi để theo dõi xem như nào đã,chưa đi vội thì lúc ấy mới nói. rồi còn bao nhiêu chuyện ví dụ chuyện em k tưa lữoi cho nó bằng mật ong chả hạn v.v....

nói chung em chán lắm rồi. em mệt mỏi quá. nhiều lúc chỉ muốn đi thật xa, trốn tránh hết mọi thứ nhưng nhìn con bé nằm ngủ lại thấy dịu lòng.

em kể lể hơi dài, nhưng kể ra chắc cũng đỡ đc phần nào.

các mẹ nếu ai có kinh nghiệm về sắp xếp giờ giấc sinh hoạt thì khuyên em với nhé. em cảm ơn các mẹ