Chào các mẹ.

Em có 1 câu chuyện muốn chia sẻ và xin ý kiến của các mẹ ạ. Chuyện là thế này ạ. Em sinh con so vào tháng 6 năm ngoái. Em có tìm hiểu rất kỹ về việc kiêng cữ sau sinh. Bên cạnh đấy em có bà thím coi em như con ruột nên nhắc nhở em rất kỹ. Tuy nhiên vì là thím cháu nên ko ở chung nhà, vì vậy mà có một số điều em đã làm đúng lời dặn (khuất mắt trông coi ạ, hxhx). Và 1 trong những điểu em vi phạm là ăn rau cải ạ (thím em dặn rau cải phải kiêng hàng năm, nhưng 4 tháng em đã ăn rồi). Chính từ đây đã dấy lên 1 nỗi băn khoăn lo lắng trong lòng em :(. (Em xin lỗi em hơi dài dòng, nhưng em nghĩ phải đầy đủ đẩu cuối ạ).

Gần nhà em có chị hàng xóm sinh trước em 2 tháng. vì cùng có con nhỏ như nhau nên 2 chị em rất hay nói chuyện. Có 1 hôm 2 chị em nói về vấn đề ăn rau cải. Chị ấy kể cho em chuyện mà chính chị ấy đã mắc phải ạ. Chị ấy ăn rau cải sau khi đẻ gần 4tháng. và bắt đầu từ khoảng 2 tháng trước chị ấy đã ko kiểm soát được van của mình ạ. chị ấy nói rằng khi ngồi xổm xi con tè, chị ấy cũng rất buồn tè và đã có lúc ko kìm đc. Ko chỉ là xi con tè mới bị mà nhiều khi ngồi xổm thôi cũng rất khó chịu rồi. Đã có vài lần chị ấy cho ra mà ko kịp cởi quần :(. Ngày trước chị ấy có thể nhịn cả ngày nhưng bây giờ điều ấy là ko thể.

Nghe xong chuyện em thấy lo lắng quá. liệu em có bị như chị ấy ko (bây giờ em chưa có biểu hiện gì). Tự nhiên trách mình là có đủ điều kiện để kiêng cũ mà ko làm, sau này mới biết hối hận. Vậy các mẹ có mẹ nào đã từng có kinh nghiệm trong chuyện này tư vấn giúp em với ạ/ Em lên mạng search rất nhiều rồi, nhưng chỉ tìm ra những topic thắc mắc sau khi sinh bao lâu thì được ăn rau cải thôi ạ, mà ko có topic nào nói về kết quả của việc này nên em thấy hồi hộp và lo lắng quá ạ.

Em rất mong nhận được phản hồi từ các mẹ ạ. Đặc biệt là các mẹ cũng ăn rau cải sớm giống em ạ :(( em cảm ơn các mẹ đã đọc topic của em ạ