Sinh bé xong các mẹ đã nghĩ đến những biện pháp kế hoạch sau sinh cho bản thân mình chưa đó. Sinh bé xong, sau khi vết khâu cũng dần được hồi phục thì việc đầu tiên mình nghĩ đến là làm sao để kế hoạch phòng tránh việc mang thai tiếp để có thời gian chăm cho bé đã rồi sau vài năm mới có ý định sinh bé tiếp. Qua tìm hiểu thì mình được biết có nhiều biện pháp để kế hoạch mang thai ngoài ý muốn như đặt vòng, dùng bao, uống thuốc hàng ngày,...

hình ảnh

Nếu đặt vòng thì mình thấy là khả năng an toàn là cao nhất, tuy nhiên nó cũng có cái mặt không an toàn của nó là sau vài năm vòng đó dễ bị han gỉ, và có thể gẫy trong quá trình mình sử dụng, dễ gây viêm nhiễm phụ khoa và nhất là mang bên người nên sẽ thấy có chút vướng thời gian đầu chưa quen. Còn việc sử dụng thuốc hàng ngày cũng là biện pháp an toàn, tuy nhiên khả năng sinh bé thứ 2 thì chưa chắc chắn cao nên cũng đáng lo lắm đó.

Vậy nên, mình bàn với chồng chọn cách an toàn lại vừa tốt cho sức khỏe của mình là dùng bao cao su. Biện pháp này tuy không ảnh hưởng tới sức khỏe của mẹ bỉm tuy nhiên khả năng không được cao như 2 biện pháp kia và an toàn như 2 biện pháp kia đâu ạ. Tuy nhiên, mỗi mẹ bỉm sẽ có những cách lựa chọn biện pháp phù hợp cho riêng mình để cho mình cảm thấy được an toàn là được thôi nhé.