Thật sự vấn đề cấn bầu sau sinh được rất nhiều chị em quan tâm, bởi mọi người hay nghĩ sau sinh sẽ chưa có kinh nguyệt trở lại chính vì thế khả năng có thai tiếp là rất khó.

Nhưng các mẹ có biết không, sau sinh 2 tuần thì tất cả các mẹ đều có khả năng rụng trứng bình thường, đã có khả năng rụng trứng thì đương nhiên quan hệ sẽ có khả năng mang thai, nếu như vậy thì rất khổ cho mẹ.

Mình không nói là không được nhưng dù mẹ sinh mổ hay sinh thường thì có bầu ngay sau sinh như vậy ảnh hưởng rất lớn đến sức khỏe của mẹ. Mặc dù không phải để ngay, mẹ còn chưa phục hồi sau lần vượt cạn đầu tiên, cơ thể mất rất nhiều máu và chất dinh dưỡng, cần thời gian phục hồi sức khỏe.

hình ảnh

Bên cạnh đó việc quan trọng nữa là bé mới sinh mẹ cũng cần chăm sóc bé, việc có bầu lúc này là vô cùng nguy hiểm và bất cập. Nếu cho dù mẹ có người nhà chăm sóc đi nữa, thì cũng rất khó khăn. Chính vì vậy các mẹ đừng chủ quan nhé, mà tốt nhất là sau 1 tháng sinh thì vẫn nên kiêng quan hệ.

Mình sinh mổ kiêng tới gần 3 tháng mới quan hệ lại 1 phần vì không có hứng thú, stress mệt mỏi sau sinh khiến mình không còn nghĩ tới vấn đề đó nữa. Một phần vì vết mổ cũng thi thoảng vẫn còn nhói đau. Mặc dù vậy nhưng mình vẫn sử dụng biện pháp tránh thai an toàn chứ không thể qua loa cho xong được.

Với bản thân mình sinh con ra được thì phải chăm sóc con tử tế và đầy đủ nhất có thể, nên mình muốn chuẩn bị mọi thứ thật hoàn hảo. Hoàn toàn có khả năng cấn bầu nếu quan hệ không có biện pháp phòng ngừa mẹ nhé.