Lần đầu làm mẹ với rất nhiều băn khoăn từ chuyện đi đứng, ăn uống, chăm con như thế nào. Đang trong giai đoạn cho con bú nên mình cũng khá chú trọng vấn đề ăn uống và giữ gìn sức khỏe của bản thân nhất là trong mùa dịch bệnh hoành hành này nữa.

Vậy mà vừa rồi mình mới trải qua một đợt cúm cũng khá nặng. Từ hồi nuôi con bằng sữa mẹ đây là lần đầu mình bị bệnh nên thật sự rất bối rối, không biết có nên tiếp tục cho con bú hay không? Liệu sữa có nhiễm cúm không? Con bú trong giai đoạn này có bị lây bệnh không?

Và trong lúc chưa thể đến bác sĩ ngay được, mình cũng như bao bà mẹ bỉm sữa khác với câu thần chú “cái gì không biết thì tra Google”. Giữa trăm ngàn thông tin bủa vậy trên mạng, mình vô tình mò ra được một trang web cung cấp nhiều bài viết rất hữu ích. Nên hôm nay xin được review nhẹ với các mẹ, nhất là những mẹ nào đang cho con bú mà bị nhiễm cúm giống như mình thì có thể tham khảo thông tin theo link sau: https://dinhduongmevabe.com.vn/tu-van-dinh-duong-va-suc-khoe-cho-me/114-me-bi-cum-co-nen-cho-con-bu

Mình thấy website này như kiểu lo cho các mẹ từ lúc mang thai đến lúc sinh con và nuôi con luôn ấy. Nào là theo dõi sức khỏe, kiểm tra chế độ dinh dưỡng và còn tư vấn sức khỏe dinh dưỡng cho mẹ và bé.

Điều mình thích nhất ở trang web này chính là nó cung cấp một ngân hàng thực đơn hoàn toàn miễn phí, lại còn phân thực đơn theo 3 miền Bắc Trung Nam nữa, hơi bị đỉnh luôn. Mình chỉ cần tạo tài khoản sau đó truy cập vào ngân hàng thực đơn này, vậy là mỗi sớm mai thức dậy các mẹ không còn phải đau đầu với câu hỏi huyền thoại “hôm nay ăn gì?” rồi.

Để sử dụng ngân hàng thực đơn này, các mẹ vào website https://dinhduongmevabe.com.vn và đăng ký tài khoản nha. Sử dụng hoàn toàn miễn phí nên ngại gì mà không dùng hihi. Dưới đây là một ngày thực đơn mình đã áp dụng từ website trên, các mẹ tham khảo nhé.

hình ảnh
Bữa sáng: miến ngan
hình ảnh
Bữa phụ 1: sữa tươi và xoài
hình ảnh
Bữa trưa: cơm, bò cuốn lá lốt, canh khoai sọ rau muống nấu sườn, đậu cô ve cà rốt luộc, dưa hấu
hình ảnh
Bữa phụ 2: sữa chua, phô mai và roi
hình ảnh
Bữa tối: cơm, cá chép hấp gừng, canh bí xanh nấu mọc, cải xoong xào thịt, táo tây
hình ảnh
Bữa phụ 3: sữa tươi

Được một hôm chồng ở nhà chăm con phụ nên có thời gian lên đây chia sẻ với các mẹ chút. Cảm ơn các mẹ đã đọc bài viết dài ơi là dài của mình nhe. Chúc các mẹ có những trải nghiệm thú vị với trang web mình vừa review nhé!