Chào các mẹ,

em có bầu lần đầu tiên, cũng được 6 tháng rồi. Đọc sách báo và nghe bác sỹ giảng thì sau khi sinh minh nên ăn uống đủ chất, tắm rửa sạch sẽ. Em theo trường phái tây học, quyết chí sẽ sinh và nuôi con thật khoa học. Thế nhưng gặp phải sự chống phá quyết liệt của mẹ em.

Đầu tiên là không cho em mua sắm gì cho em bé hết, nhất định phải ngoài 8 tháng mới được mua, dù rằng bây giờ em đang thấy khỏe mạnh, tài liệu hướng dẫn cũng nói rằng đây là thời gian phù hợp nhất để chuẩn bị cho bé chào đời. Tiếp theo, cấm em không được đi thăm các bà đẻ khác, sợ sau này khó sinh, dù là hàng xóm nhà em đẻ xong thấy bạn bè nó vác bụng bầu đến thăm ầm ầm. Bà cụ bảo: kệ nó, nó trẻ, mày chửa đẻ khó khăn lại già rồi (híc, em 31 tuổi, tuột 2 lần rồi, lần thứ 3 này mới đậu) phải kiêng. Nhưng căng nhất là từ bây giờ đã bảo em: ăn gì thì ăn đi, chứ đẻ xong là nhất thiết phải kiêng nhiều lắm đấy. :Crying:

Em thì muốn tuân theo bác sỹ, đẻ xong ăn uống cho đủ chất, chứ kiêng theo các cụ nghe chừng thiểu thốn quá. Lập tức được mẹ em dẫn chứng hàng loạt câu chuyện về các bà người quen do không kiêng mà bị thế này thế nọ. Ví dụ như: có bà do ăn rau cải nhiều nên về sau chỉ cần nghe đến từ "rau cải" là vãi nước tiểu ra, phải chạy ngay vào toilet. Có bà cứ ăn cá nên về sau không thể chịu được mùi cá. Ngay chính mẹ em, do lúc đẻ nóng quá nên mặc áo cộc tay, nên bây giờ hơi tí là bị buốt đúng từ chỗ hở tay đến tận ngón tay... em hoang mang.

Em rất mong các mẹ, bằng kinh nghiệm của mình, kể cho em biết thật ra đã ai bị làm sao nếu vi phạm điều kiêng của các cụ chưa? và đã ai vi phạm điều gì đó mà cuối cùng cũng chẳng hề hấn gì? Em vô cùng cảm ơn các mẹ chia sẻ cho em để em có thể có được "đường lối " đúng đắn sau khi sinh.