Giảm mỡ bụng sau sinh là việc mà chị em phụ nữ nào cũng muốn. Tuy nhiên, chị em nên lựa phương pháp an toàn vừa giảm mỡ mà không hại sức khỏe.

Thời gian mang thai, chị em thường có xu hướng ăn nhiều hơn để nuôi em bé trong bụng. Hơn nữa, sau khi sinh, vòng 2 của chị em rất khó trở về như thời còn con gái. Nó thường có xu hướng sồ sề hơn hẳn nên khiến chị em tự ti. 

Những phương pháp giảm mỡ bụng sau sinh luôn được chị em tìm kiếm nhằm lấy lại sự tự tin cho bản thân. Tuy nhiên, bạn cần lựa chọn những cách thích hợp, đảm bảo vừa giảm được mỡ mà lại không gây hại sức khỏe. Nếu không thì sẽ gây ra nhiều hậu quả khôn lường đấy.

giam mo bung sau sinh 1

Giảm mỡ bụng sau sinh là vấn đề được các chị em quan tâm. Ảnh minh họa

Mỡ bụng sau sinh: Nguyên nhân, thời điểm thích hợp để giảm

Ở vùng bụng gồm có 2 loại mỡ là mỡ dưới da và mỡ nội tạng. Mỡ dưới da là các mô nằm ngay ở bề mặt da. Chúng ta dễ dàng nhận biết được nó bằng cách sờ, nắm. Còn mỡ nội tạng là các mô mỡ nằm xung quanh cơ quan nội tạng và rất khó để cảm nhận được qua cách quan sát đơn thuần. 

Thủ phạm chính gây ra tình trạng mỡ bụng chính là mỡ nội tạng. Các mô mỡ nội tạng tích tụ nhiều sẽ đẩy lớp mỡ dưới da ra phía ngoài khiến bụng trông càng béo hơn. 

Nguyên nhân gây mỡ bụng sau sinh

Mỡ bụng sau sinh không chỉ do lớp mỡ dưới da và mỡ nội tạng gây nên. Nó còn do nhiều nguyên nhân như:

• Hormone: Trong quá trình mang thai, nội tiết tố trong cơ thể liên tục bị thay đổi. Đây là nguyên nhân gây béo bụng sau sinh thường gặp ở các mẹ. Bởi, điều này khiến các mô tích trữ ở vùng bụng và đùi tăng lên. Sự gia tăng các mô mỡ ở vùng bụng giúp da được giãn ra cùng với sự phát triển của thai nhi nhằm bảo vệ em bé an toàn.
  • Do di truyền: Nếu mẹ thuộc tạng người bị tích mỡ bụng, hông, đùi, cánh tay... sau sinh thì bạn cũng có nguy cơ cao gặp tình trạng này.
  • Stress: Sau khi sinh, cơ thể mệt mỏi lại thêm phải chăm sóc em bé khiến bạn rơi vào trạng thái căng thẳng, nhất là những mẹ sinh con lần đầu. Điều này khiến cơ thể sản xuất ra lượng lớn cortisol nhằm chống lại sự căng thẳng đó. Nếu lượng cortisol vượt quá lượng cho phép sẽ khiến cơ thể bị tích mỡ ở vùng bụng, đùi, mông...
  • Chế độ ăn uống: Sau sinh, các mẹ thường được khuyên là ăn nhiều, đủ các món tẩm bổ để lấy sữa cho con. Việc này khiến chất dinh dưỡng trong cơ thể dư thừa và gây ra hiện tượng béo bụng.

Bạn nên áp dụng biện pháp giảm mỡ bụng sau sinh khi nào?

Không phải cứ sinh xong là các mẹ có thể thực hiện ngay các biện pháp giảm mỡ. Bởi, nó có thể ảnh hưởng đến sức khỏe. Hơn nữa, còn tùy thuộc vào việc chị em sinh mổ hay sinh thường. Cụ thể:

• Trường hợp sinh thường: Sau 2 - 3 tháng là chị em có thể áp dụng biện pháp giảm mỡ không phẫu thuật khi sức khỏe, thể chất và tinh thần ở trạng thái tốt. Lúc này là thời điểm thích hợp do lớp mỡ dưới da vẫn còn mềm, bụng đang trong quá trình định hình. Với những mẹ có sức khỏe yếu thì tháng thứ 5, 6 có thể thực hiện. Không nên để quá thời gian này vì sẽ làm giảm hiệu quả do mỡ đã cứng lại và bụng bắt đầu chảy xệ.
  • Với những mẹ sinh mổ: Nếu sinh mổ thì cần thời gian lâu hơn do vùng bụng của chị em bị tác động mạnh bởi phẫu thuật. Điều đó khiến nó dễ bị nhiễm trùng và cần nhiều thời gian để phục hồi. Do đó, phụ nữ sinh mổ có thể áp dụng biện pháp giảm mỡ bụng sau 6 tháng. Tất nhiên, lớp mỡ lúc này đã cứng lại rồi nên hiệu quả không được như phụ nữ sinh thường. 

>>> Có thể bạn quan tâm: 7 cách giảm mỡ bụng sau khi sinh mổ mà không cần tập thể dục và ăn cơm

giam mo bung sau sinh 2

Cần lựa chọn thời gian thích hợp để giãm mỡ bụng sau sinh. Ảnh minh họa

Cách giảm mỡ bụng sau sinh tại nhà nhanh nhất

Những phương pháp này bạn có thể thực hiện ngay tại nhà, không tốn quá nhiều thời gian, công sức. Do đó, các mẹ có thể tranh thủ làm tại nhà để sớm lấy lại tự tin.

Dùng rượu gừng

Gừng là loại gia vị có tính nóng cao. Khi kết hợp với rượu và nghệ vàng sẽ có tác dụng đánh tan mỡ thừa hiệu quả. Đây cũng là biện pháp được nhiều mẹ sau sinh áp dụng. 

Bạn chỉ cần tắm sạch rồi dùng hỗn hợp rượu nghệ gừng thoa đều lên người, massage nhẹ nhàng để giúp mỡ đào thải nhanh hơn. 

Nuôi con bằng sữa mẹ

Việc nuôi con bằng sữa mẹ vừa đảm bảo dinh dưỡng cho con mà còn giúp chị em cải thiện vóc dáng. Lý do là vì, khi trẻ bú lượng calo của mẹ sẽ được chuyển vào sữa. Từ đó giúp làm giảm lượng chất béo trong cơ thể. Do đó, các mẹ cho con bú thì giảm cân, nhanh về dáng hơn so với những mẹ nuôi con bằng sữa ngoài. 

Đắp muối nóng và gừng

Hơi nóng từ gừng và muối sẽ giúp làm giảm bớt lượng mỡ thừa ở vùng bụng. Do đó, sau sinh các mẹ chỉ cần rang nóng gừng và muối rồi dùng chiếc khăn mềm, cuộn vào và đắp lên bụng. Khi nguội bớt thì bạn mang đảo lại và tiếp tục đắp lên.

Uống bột quế, chanh và mật ong

Một cốc bột quế kết hợp với mật ong, thêm vài giọt chanh có thể giúp đào thải lượng mỡ nội tạng. Từ đó mà giúp giảm kích cỡ vòng 2 hiệu quả. 

giam mo bung sau sinh 3

Chườm, uống và áp dụng bài tập đều là những cách giảm mỡ bụng sau sinh hiệu quả. Ảnh minh họa

Chườm ngải cứu

Bạn lấy 1 bó ngải cứu, sao vàng lên kết hợp với 1 kg muối hạt đã rang. Sau đó, cho tất cả vào túi để chườm bụng khi còn nóng. Mỗi ngày, bạn chườm từ 1 - 2 lần sẽ thấy hiệu quả. 

Tập thể dục

Sau thời gian ở cữ, cơ thể đã được nghỉ ngơi đầy đủ và hồi phục, bạn có thể tập yoga, đi bộ, gập bụng... Những bài tập này đều có tác dụng giảm cân hiệu quả. Tuy nhiên, các mẹ phải lựa theo tình trạng sức khỏe của bản thân, đừng vì sớm ngày giảm mỡ mà không màng đến sức khỏe. Vận động quá đà lúc này rất nguy hiểm đó. 

>>> Có thể bạn quan tâm: Kinh nghiệm giảm 30cm vòng eo trong 4 tháng ở cữ sau sinh

Những cách giảm mỡ bụng sau sinh tại nhà nhanh nhất này dù sao cũng không phải 'thần dược'. Vì vậy, các mẹ cần kiên trì áp dụng chứ đừng được một vài ngày đã bỏ cuộc nhé. Chúc các mẹ sớm sở hữu vòng eo nhỏ nhắn, cơ thể như mong ước.

Xem thêm bài viết liên quan:

Bí quyết giảm mỡ bụng hiệu quả sau sinh mổ

9 cách giảm mỡ bụng sau sinh hiệu quả nhanh nhất tại nhà

Những lưu ý đối với mẹ muốn giảm mỡ bụng sau sinh mổ