Em sinh bé vào đợt nóng kinh người, toàn 37-39 độ nên chẳng kiêng cữ được gì cả.

Đẻ mổ nên em phải ở trong viện 6 ngày. Nóng quá nên ngày thứ tư em đã tắm gội luôn trong viện. Em cũng không đi tất hay bịt tai gì cả. Đến 6 ngày ở viện về thì em tự tắm cho con luôn, chả nhờ ai ngày nào cả. Em không phải làm gì khác ngoài trông con vì nhà có mẹ chồng và người giúp việc nhưng bé cũng khó nuôi nên em phải bế con suốt, chả được ngủ mấy.

Ăn uống em cũng không kiêng được vì mẹ chồng em không biết, khoảng 1 tháng đã hầm vịt cho em ăn. Thấy bé nhiều rôm, sợ sữa em nóng bà lại cho uống nước bông mã đề. (Thấy bảo mấy cái này lạnh lắm.)

Em không biết gì về mấy vụ kiêng cữ này cả, đến lúc đi làm, kể ăn gì, uống gì, không kiêng như thế nào thì được phán cho một câu: Sau này mày chết. Chưa già đã thế này, thế nọ, thế kia.

Bây giờ bé nhà em đã 2 tuổi rồi, em thấy vẫn khỏe, chỉ thỉnh thoảng đau lưng nhưng mỗi khi ở cơ quan có người sinh bé, mọi người lại nhắc lại chuyện kiêng cữ làm em thấy lo lo. Có ai cũng không kiêng như em không ạ? Liệu có cách nào khắc phục hậu quả không các chị ơi.