Dấu hiệu của bệnh trầm cảm sau sinh

Sau khi sinh con bạn có thể cảm thấy buồn, khóc lóc, và bị choáng váng trong vài ngày. Nhiều bà mẹ mới có "baby blues" sau khi sinh. Thay đổi hóc môn , lo lắng về việc chăm sóc em bé, và sự thiếu ngủ ảnh hưởng đến cảm xúc của bạn.

Hình ảnh minh họa

Hãy kiên nhẫn với chính mình. Những cảm giác này là bình thường và thường đi nhanh chóng. Nhưng nếu nỗi buồn kéo dài hơn hai tuần, hãy đi khám bác sĩ. Bạn có thể có một tình trạng nghiêm trọng nhưng điều trị được gọi là trầm cảm sau sinh . Chứng trầm cảm sau sinh có thể xảy ra bất cứ lúc nào trong năm đầu tiên sau sinh.

Các dấu hiệu trầm cảm sau sinh bao gồm:

1 Cảm thấy bồn chồn hoặc khó chịu

2 Cảm thấy buồn, chán nản, hoặc khóc rất nhiều

3 Không có năng lượng

4 Nhức đầu, đau ngực, tim đập nhanh (tim đập nhanh và cảm giác như bỏ nhịp đập), tê hoặc thở nhanh (thở nhanh và nông)

5 Không thể ngủ được, rất mệt mỏi, hoặc cả hai

6 Không thể ăn và giảm cân

7 Ăn quá nhiều và tăng cân

8 Sự cố gắng tập trung, ghi nhớ hoặc ra quyết định

9 Đang quá lo lắng về em bé

10 Không có bất kỳ quan tâm đến em bé

11 Cảm thấy vô dụng và có tội

12 Không có hứng thú hoặc không có niềm vui từ các hoạt động như tình dục và xã hội

13 Suy nghĩ về làm hại em bé hoặc bản thân bạn

Một số phụ nữ không nói với ai về các triệu chứng của họ vì họ cảm thấy xấu hổ hoặc có lỗi khi có những cảm xúc này vào thời điểm họ nghĩ họ nên hạnh phúc. Đừng để điều này xảy ra với bạn! Trầm cảm sau khi sinh có thể khiến bạn khó chăm sóc em bé. Trẻ sơ sinh có bà mẹ bị trầm cảm sau sinh có thể bị chậm trễ trong việc học cách nói chuyện. Họ có thể có vấn đề với liên kết tình cảm. Bác sĩ của bạn có thể giúp bạn cảm thấy tốt hơn và trở lại để thưởng thức em bé mới của bạn. Liệu pháp và / hoặc thuốc có thể chữa trị trầm cảm sau khi sinh. Tìm hiểu thêm về trầm cảm sau sinh

Nghiên cứu mới nổi cho thấy 1 trong 10 người cha mới có thể bị trầm cảm trong hoặc sau khi mang thai. Mặc dù cần nhiều nghiên cứu hơn, nhưng trầm cảm có thể khiến bạn trở nên một người cha tốt và có thể ảnh hưởng đến sự phát triển của trẻ. Trầm cảm cũng có thể liên quan đến trầm cảm của một bà mẹ. Mong đợi hoặc những người cha mới có vấn đề cảm xúc hoặc triệu chứng trầm cảm nên nói chuyện với bác sĩ của họ. Trầm cảm là bệnh có thể điều trị.

==========>Xem thêm nhiều bài viết khác