Dựa trên kinh nghiệm bản thân, mình xin chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc và làm đẹp cho các mẹ. Riêng bản thân mình thấy có hiệu quả, các mẹ nào có kinh nghiệm nào khác cùng nhau chia sẻ trong topic để các chị em chúng mình ngày càng xinh đẹp hơn.

Đầu tiên, là mình chia sẻ toa thuốc bắc để xông (các mẹ có thể xông khi cảm thấy bị cảm cúm cũng rất tốt). Thông thường các mẹ sau sinh thường ra chợ mua lá về xông, hoặc có người xông lá ngải cứu. Nhưng trong toa thuốc bắc này có những vị thuốc phòng gió, khử mùi hôi cơ thể, nên nó khá tốt. Tuy nhiên, vì là vị thuốc khô nên nồi thuốc xông sẽ ít hơi hơn các nồi lá tươi, các mẹ có thể nấu sôi lại 2-3 lần để xông hơi nhé.

1. Toa thuốc:

1/ Bạch chỉ: 2 chỉ

2/ Phòng phong : 2 chỉ

3/ Khương hoạt: 2 chỉ

4/ Quế chi: 2 chỉ

5/ Thổ phục linh: 2 chỉ

6/ Kinh giới : 3 chỉ

7/ Bạc hà: 3 chỉ

8/ Tế tân: 2 chỉ

9/ Xuyên khung: 2 chỉ

10/ Bồ công anh: 2 chỉ

11/ Nhân trần B: 3 chỉ

12/ Long não ( khoảng 1 muỗng café)

13 /Phèn chua phi : ( khoảng 1 muỗng café)

Khi xông cố gắng giang tay để xông phần dưới nách cho khỏi bị hôi.

Mình đã xông trong thời gian ở cữ, kết quả là trong tháng đầu mình đã giảm 4kg. Xông hơi cũng là 1 cách để kích thích tuyến sữa hoạt động tốt. Gót chân trắng hồng rất đẹp, mặc dù k mang vớ và thường đi chân trần, da dẻ trắng trẻo.

Nếu gia đình bạn có người bị cúm thì xông bài thuốc này cũng được đấy. Giá toa thuốc khi mình mua ở Hải Thượng Lãn Ông là khoảng 40k ( nhưng giá này là bị đắt đó, mẹ mình mua thì có 20k à).

2. Buổi tối trước khi đi ngủ, bạn có thể xông phần phụ dưới bằng lá trầu.

- Lá trầu mua ngoài chợ về, rửa sạch (mua loại lá xấu cho rẻ tiền). Mỗi lần dùng khoảng 10 lá, vò lá, nấu nước sôi đổ vào, đựng trong 1 cái bô. Ngồi lên bô để hơi nóng bốc lên, là 1 kiểu sát trùng và khử mùi phần phụ dưới. Đảm bảo làm xong rất thoải mái, mà k bị viêm nhiễm.

Các cách này rất dễ thực hiện, các bạn nào có toa thuốc nào hay cùng nhau chia sẻ nhé.