Chào các mẹ, em mới sinh em bé thứ 2 được khoảng 2w. Bé đầu tiên do không đủ kiên nhẫn nên bé ăn sữa ngoài toàn bộ. Lần này em quyết tâm cho bé thứ 2 ăn sữa mẹ.

Có điều hình như cơ thể em sản xuất sữa hơi kém hay sao í. Trong tuần đầu sau khi sinh, em rất vui vì lúc nào cũng căng sữa cho bé bú, mà vẫn thừa để vắt bớt ra. Nhưng sang đến tuần thứ 2, tự nhiên lượng sữa giảm hẳn. 2 bên vú không còn căng mà mềm nhẽo, sữa cũng không chảy ướt áo như trước, cũng không có cảm giác mỗi lần ăn là sữa về giật giật trong người nữa.

Em có tham khảo rất nhiều thông tin, và đoán là do bé nhà em bú ít quá (bé ngủ nhiều và bú cũng không nhiều) nên lượng sữa mẹ tự điều tiết ít đi. Cách duy nhất là phải cho bé bú liên tục theo nhu cầu và tuyệt đối không cho ăn thêm bất cứ thứ gì. Nhưng 2w rồi mà em bé vẫn bé tẹo, em sợ là đầy tháng bé sẽ không tăng cân nổi. Mà xung quanh em mọi người gây áp lực lớn quá, cứ bắt em phải cho bé ăn thêm sữa ngoài, nếu không bé không lớn được.

Đây là trang web em tham khảo, thấy họ giải thích khá rõ ràng: http://www.kellymom.com/bf/supply/low-supply.html

Em muốn hỏi các mẹ trên này có ai ở trường hợp như em chưa? Có ai đã từng bỏ qua mọi dư luận để kiên quyết nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ mà thành công chưa (nghĩa là sữa ra nhiều hơn, con ăn tốt, lên cân tốt)? Mở ngoặc là bé nhà em bú khá mạnh, em ăn cũng tốt.