Tuổi 24, trong khi đám bạn bè thân vẫn còn mải miết rong ruổi đó đây thì mình đã quyết định theo chàng – mối tình đầu tiên và duy nhất của mình về dinh. Ngày đón dâu, mình không khóc như rất nhiều cô dâu trong ngày vu quy, chỉ cảm thấy hơi cay nơi khóe mắt. Lúc đó, mình cứ tự hỏi, vì sao các cô dâu khi đi lấy chồng thường hay khóc?

…Hơn 4 năm làm dâu…

Giờ thì mình đã hiểu, các cô dâu khóc vì phải xa mẹ cũng như những người thân yêu khác, khóc vì phải hòa nhập trong một môi trường mới, cuộc sống mới không chỉ với người chồng yêu thương, khóc vì phải đối mắt với muôn vàn tình huống đối nhân xử thế với gia đình chồng…

Nhưng nếu cho mình quay lại với ngày vu quy, mình vẫn sẽ tiếp tục không khóc.

Nếu khóc vì xa nhà thì không phải lí do của mình. Vì nhà chồng cách nhà mình chưa đầy 3 km. Mình có thể về thăm mẹ bất kì lúc nào và ở với mẹ bao lâu tùy thích.

Nếu khóc vì cuộc sống làm dâu mình cũng sẽ không khóc. Không phải mình hài lòng vì cuộc sống của mình đã quá viên mãn, trọn vẹn. Cuộc sống còn bộn bề lo toan, vô vàn những điều khó nói. Một mái nhà chung chật chội với vô số sự phức tạp đến từ những người mà xưa các cụ vẫn có câu “Giặc bên Ngô không bằng bà cô bên chồng”. Đó là một người chị chồng lớn tuổi chưa có gia đình riêng, một người thì đã có gia đình riêng nhưng vẫn cùng sinh hoạt, lại thêm một người mẹ chồng bảo thủ nữa. Tất cả tạo ra sự phức tạp, hàng ngày, hàng tháng… mà mình phải đối mặt.

Ở vào hoàn cảnh đó chắc chắn nhiều người sẽ phát khóc mỗi khi có chuyện cơm chẳng lành canh chẳng ngọt lại không nhận được sự thông cảm từ người chồng. Sẽ khóc khi thấy mẹ chồng bê cốc nước cam vàng sóng sánh, bát phở nóng hổi bên giường con gái khi chị ốm đau. Còn với con dâu thì đừng mong đợi. Riêng mình vẫn sẽ không khóc. Đôi khi mình cảm ơn cha mẹ sinh ra mình vốn là một đứa nội tâm, nhạy cảm nhưng lại không ủy mị, mít ướt mà trái lại lì lợm và cứng rắn.

Mình sẽ không bao giờ khóc vì mình hiểu nếu mẹ mình biết mình đang phải khóc vì những chuyện chẳng hay ở nhà chồng thì mẹ cũng sẽ khóc. Mình cũng sẽ không bao giờ chạy về nhà khóc trong lòng mẹ. Vì mẹ cũng lại nước mắt lưng tròng khi mình đi.

Đối với mình khi gặp sóng gió trong mối quan hệ với gia đình chồng, hãy tự giải quyết mọi chuyện dù có phức tạp tới đâu. Hãy là người hiểu cảm xúc của người khác và quản lý cảm xúc của mình một cách chừng mực để người sinh thành ra mình và bản thân mình không phải rơi nước mắt vì những xích mích muôn thuở mẹ chồng nàng dâu.