Ngày 8/3: Kỷ niệm về anh – người chồng yêu quý

Hôm nay, em và anh đều được về sớm. Khi cho con ăn xong, bỗng nhiên anh nói với em: “Hai vợ chồng mình đi ra phố một lát nhé”. Em hí hửng gửi con cho bà nội để hai vợ chồng đi. Lâu lắm rồi, hai vợ chồng mới có dịp đi dạo phố, nhất là vào ngày 8/3 trên đường muôn hoa khoe sắc này nữa chứ.Trên đường đi, em cứ hỏi anh là đi đâu, nhưng anh chỉ tủm tỉm rồi nói: “Đến nơi thì em sẽ biết”. Anh đưa em đến thẳng phố Bà Triệu là phố chuyên bán các loại xe đạp, anh nói: “Mấy hôm trước, anh dắt xe cho bà ngoại Bông về thì thấy xe của bà đạp rất nặng, anh cũng thấy xe của bà cũ rồi. Mùng 8/3 năm nay, vợ chồng mình tặng bà chiếc xe đạp mới để mỗi lần bà muốn chủ động lên chơi với Bông đạp chiếc xe mới bà sẽ đỡ vất vả hơn”. Ôi, lời nói này được thốt lên từ anh hay sao, anh vốn dĩ được gọi là người ít nói và không hay quan tâm đến mọi việc xung quanh. Anh làm em thực sự xúc động khi dành tình cảm và sự chu đáo đến bậc sinh thành ra em. Sau khi hai vợ chồng mua xe đạp xong, anh đạp xe còn em đi xe máy cùng về thẳng nhà mẹ để tặng mẹ. Em vừa đi xe máy thật chậm để đợi anh cùng đến, nhưng do đường đông nên hai vợ chồng không đi được cùng nhau. Em đến đầu ngõ mà cứ đứng đợi anh mãi, trong lòng lo lắng không biết có chuyện gì mà sao mãi anh vẫn chưa đến, thì bỗng dưng có tiếng điện thoại reo và anh nói là anh đã đạp xe đến trước cửa nhà mẹ rồi. Em thấy ngạc nhiên khi anh đạp xe còn nhanh hơn cả em chạy xe máy trong những ngày rét Nàng Bân này. Đến nơi, anh bảo em là nhờ chiếc xe đạp này anh nhớ lại thời sinh viên đạp xe trên từng cây số của hơn 10 năm về trước. Em và anh cùng vào tặng mẹ, mẹ cảm ơn chúng mình và nhìn em như nhắc lại câu nói năm nào. Khi chúng mình chưa cưới nhau, mẹ thường nói với em rằng, anh tuy ít nói nhưng lại là người tốt bụng, người chồng như vậy sẽ biết hiếu thảo, biết yêu thương vợ con. Em hiểu cái nhìn ý nhị của mẹ, và cũng được trải nghiệm bằng thực tế hơn một năm qua.Hôm nay, dù anh chưa ngỏ ý đưa em đi mua quà 8/3 nhưng tấm lòng của anh đối với mẹ đã là một món quà tinh thần vô giá đối với em rồi. Trên đường về, em cùng anh đi chọn quà cho mẹ anh và em với niềm hân hoan ngập tràn trong em. Hình ảnh anh trên chiếc xe đạp của ngày hôm nay sẽ không bao giờ phai nhạt trong em. Em sẽ luôn là một người vợ tốt để xứng với tấm lòng và tình cảm của anh dành cho em và cho gia đình!

Hà Nội ngày 08 tháng 03 năm 2007

Lưu ý : BTC up bài giúp ID thq