Quen anh rồi yêu anh trong 4 năm, 2 năm làm vợ anh, rồi một thiên thần xuất hiện trong niềm hạnh phúc vô bờ. Đã có thật nhiều chuyện xảy ra nhưng chưa bao giờ từ ngày biết anh đến khi làm vợ anh, chưa từng bao giờ anh mắng em một câu nào, chưa từng bao giờ anh quát em một câu nào, và cũng chưa từng bao giờ anh to tiếng với em một câu nào,….. Anh vẫn nhẹ nhàng như ngày yêu em, vẫn ân cần nói cho em hiểu những điều em chưa biết, vẫn bền bỉ ngồi nghe em kể những chuyện em bực mình ở văn phòng mà em không biết xả vào ai, anh vẫn cứ cười khi em không hài lòng điều gì về anh, anh vẫn cứ thích lang thang quán xá xem bong đá khi em với con ở nhà một mình, anh vẫn thích trốn học và đi đá bóng buổi tối để rồi đêm về lại ngồi ăn cơm một mình. Anh vẫn cứ như thế dù đã làm bố của một thiên thần đáng yêu. Nhưng các chị hàng xóm nói với em rằng “Chẳng bao giờ thấy hai vợ chồng em to tiếng nhỉ? mặc dù chị cũng thấy chồng em đi sớm về muộn đấy chứ?” Anh đi sớm về muộn cái này chắc chỉ có mình em hiểu, một tuần có khi một tháng anh mới đi một đến hai lần, em không trách cũng không tra khảo mỗi khi anh đi đâu về muộn, bởi vì anh có một thói quen dù có đi đâu, dù có làm gì thì anh vẫn gọi điện, vẫn nhắn tin về cho em yên tâm, vậy nên vợ chồng mình làm sao có thể to tiếng hay cãi nhau anh nhỉ?

Anh! Mỗi ngày đi làm và gặp gỡ khách hàng dù có ăn ở ngoài rồi nhưng về nhà anh vẫn ăn cơm do em nấu, anh nói một ngày không ăn cơm do em nấu anh thấy dạ dày mình lúc nào cũng như trống rỗng, anh bảo anh yêu em bởi vì em đã làm cho cái dạ dày của anh nó căng tròn lên. Em biết anh kén ăn nên em cũng rất chú trọng khi nấu các bữa cơm gia đình, có thể chỉ đơn giản là món canh cua rau mồng tơi với mấy quả cà muối, nhưng đó là sở thích của anh thì anh ăn rất ngon lành. Vậy là em yên tâm với từng bữa cơm gia đình em đã kéo anh về ăn cơm cùng cả nhà vào bữa tối cho dù anh có bận nhiều công việc gì đi nữa.

Tính anh rất nóng nếu anh không đồng ý điều gì anh thường nói luôn, em đôi lúc thấy sợ cái tính nóng của anh. Nhưng tính anh nóng thế chứ chưa bao giờ anh làm điều gì nông nổi hay thiếu suy nghĩ, anh làm điều gì, công việc gì đều rất kín kẽ và chính xác, từ khi mà em mới biết anh em đã rất thích anh ở điểm này và giờ đây khi là vợ anh thì em rất yên tâm khi giao mọi việc cho anh tính toán và thực hiện.

Cả tháng đi làm về, nghiệm thu công trình anh không giữ trong người một đồng nào cả anh đưa cả cho em, anh bảo em là cái két sắt nhớ giữ cho nó chặt vào anh chỉ có mỗi cái két này để cất thôi đấy. Nhưng công việc luôn cần đến tiền vì thế cái cái sắt cứ ngày mở vài lần rồi lại đóng vài lần anh nhỉ? Cô hôm két sắt còn phàn nàn chìa khóa hỏng rồi két sắt không mở nữa anh lại bảo để ngày mai anh nghiệm thu công trình có tiền để sửa khóa cho két sắt tốt hơn.

Anh thường làm giúp em những việc nhỏ nhỏ trong nhà mỗi khi anh rảnh và em sẽ không quên “cám ơn” anh mỗi khi anh phụ em, nhưng việc nhỏ không tên này đã giúp cho vợ chồng mình có thêm những giây phúc gần nhau hơn, mỗi chiều em chỉ mong hôm nay anh về sớm để em được trò chuyện và gần anh nhiều hơn.

......................................................

Một người phụ nữ nhỏ như mình làm sao để có thể luôn giữ cho tổ ấm nho nhỏ của mình luôn đượm hồng và ấm cúng khi hạnh phúc ấy đã hiện hữu trong gia đình mình rồi? Sự khéo léo, biết cảm thông, sẻ chia của mỗi người phụ nữ với chồng sẽ giúp gia đình thêm hạnh phúc hơn, mình nghĩ như thế. Hạnh phúc mà mỗi gia đình có được thường là rất khó và để cho hạnh phúc ấy kéo dài mãi theo thời gian thì lại càng khó hơn vì thế làm vợ mình luôn cố gắng để làm sao gia đình nhỏ của mình luôn nồng nàn một ngọn lửa ấm nho nhỏ nhưng không bao giờ tắt.