Chào mọi người ! Mình cũng là một người vợ, một người mẹ trong gia đình nhỏ của mình. Nhớ lại những ngày đầu mới bước vào cuộc hôn nhân, mình thật ngỡ ngàng và bàng hoàng với nhiều thứ: rằng là chồng mình không còn chiều chuộng mình, rằng là chuyện về mẹ chồng nàng dâu, rằng là chuyện cơm áo gạo tiền… Từ khi kết hôn cho đến nay chỉ mới vỏn vẹn được 03 năm, nhưng mình cũng không nhớ rằng mình đã có biết bao nhiêu lần nửa đêm ngồi khóc một mình, vì rất nhiều lý do. Nhưng cho đến nay mình đã tự kìm chế được bản thân và rút ra một số kinh nghiệm để chia sẻ với mọi người.

Dung hoà với mẹ chồng

Nếu ai may mắn được sống chung với mẹ chồng thì ắt hẳn sẽ hiểu được chuyện về mẹ chồng nàng dâu, câu chuyện không có giấy bút nào có thể viết hết được. Nhưng nếu chúng ta biết kiềm chế, nhẫn nhị và dung hòa thì có lẽ đến lúc ấy chúng ta sẽ chiếm được điểm cao trong mắt mẹ chồng.

Lựa lời và hoàn cảnh để nói

“Lời nói chẳng mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau” đúng thế ! lời nói rất quan trọng, nhiều khi chỉ vì một câu nói thôi mà đã làm cho một người mất ăn mất ngủ, chính về thế, chúng ta cần phải biết thận trọng trong lời nói của chính mình. Hoàn cảnh để nói cũng không kém phần quan trọng bạn nhé.

Biết nói lời xin lỗi

Có một nghịch lý là, nếu bạn mắc lỗi với ai đó, bạn tự động xin lỗi nhưng trong gia đình, không ít cặp vợ chồng lại lờ đi cách cư xử lịch thiệp này. Lúc đó, bạn dễ có suy nghĩ sai lầm như: “Anh ấy biết tôi có lỗi rồi” hoặc “Đâu cần thiết phải xin lỗi chồng”.

Lời xin lỗi có ý nghĩa, bạn đã biết ân hận về điều vừa gây ra cho chồng. Sau đó, bạn sẽ nhận được sự cảm thông của “một nửa còn lại”.

Chăm sóc bản thân

Một tuần bạn hay để dành thời gian cho mình, để xem lại mình và chăm sóc bản thân mình. Bạn đừng để mình là một phụ nữ qúa xấu trong mắt chồng, vì như thế bạn đang dần đánh mất hạnh phúc gia đình bạn.

Đừng áp đặt

Bạn đừng bao giờ áp đặt anh ấy theo ý riêng của bạn, Tất nhiên, bạn có thể góp ý hoặc thảo luận một vấn đề cùng chồng nhưng không được áp đặt. Nếu anh ấy không thích quần áo hàng hiệu hoặc để tóc kiểu ngôi sao thì bạn tránh chỉ trích chồng. Mọi sự bắt ép đều góp phần phá tan hạnh phúc của gia đình bạn.

Không gian riêng

Có rất nhiều chị em muốn quản lý tất tần tật nào là tiền của chồng và ngay cả thời gian làm việc của chồng. Chồng bạn cũng là một con người, anh ấy cũng cần phải có bạn bè và như thế bạn cũng cần phải để anh ấy có thời không gian riêng cho anh ấy.

Trên đây là một số kinh nghiệm mà mình rút ra được trong cuộc sống hôn nhân của mình, mình cũng rất hy vọng rằng mỗi gia đình đều có được niềm vui, hạnh phúc và tiếng cười giống như gia đình bé nhỏ của mình vậy. Chúc mọi người hạnh phúc và chúc cho gia đình bé nhỏ của tôi luôn mãi hạnh phúc.