Nghẹn ngào nghe kể về ước mơ của bé trai mất vì cây phượng bật gốc. Em đi khi tuổi còn quá nhỏ, nhiều hoài bão và tình cảm dành cho gia đình

hình ảnh

Bất tỉnh dậy thấy cả nhà lo hậu sự, người đàn ông câm mù bỗng khỏi hẳn: 40 năm chưa lời giải

Những ngày qua, nhiều người đau đớn trước thông tin em học sinh N.T.K. qua đời sau khi gốc phượng tại trường THCS Bạch Đằng bật gốc và đè lên người vào ngày 26/5. Ai nấy cũng quặn lòng khi chứng kiến cảnh người mẹ chỉ vừa sinh 2 ngày, nằm trên cáng để về đưa tang con. Hình ảnh người bố khắc khổ, cố nén đau để lo trọn vẹn đám cho đứa con trai đầu lòng sao chua xót và tang thương quá. 

Đau lòng hơn nữa khi biết chi tiết, anh Trung - bố của em K. - chia sẻ về khoản tiền mà em đã dành dụm từ đầu năm. Đó là khoản lì xì K được mừng tuổi, nhưng thay vì lấy ra mua đồ chơi hay tiêu xài như nhiều bạn bè khác, em lại dành đó để thuê người về tắm cho em trai mới sinh. “K đã rất mong đợi được nhìn thấy em để cả hai cùng nhau chơi đùa” - người bố nghẹn ngào. 

hình ảnh

Cha của em K. trong đám tang con trai  (Ảnh: saostar)

Dù chỉ 12 tuổi nhưng K. tỏ ra rất ngoan ngoãn, biết được tình cảnh khó khăn của gia đình nên không đòi hỏi nhiều. Quyết định sinh thêm con của chị Hương - mẹ của K. - cũng một phần vì K mong ngóng có thêm em để chơi đùa. Vậy mà, em ra đi, để lại đó lời hứa với người mẹ vừa sinh em bé chỉ 2 ngày. 

Trước đó vài ngày, em học bài xong rồi mượn điện thoại gọi cho mẹ đang nằm viện. “Thôi, thứ 7 ôn thi xong rồi con lên thăm em với mẹ”. Ngay sáng thứ 3 em đã ra đi, để lại lời hứa thăm mẹ, thăm đứa em vừa sinh mãi không thành hiện thực. Ngày thứ 7 cuối tuần vĩnh viễn không có đứa con trai lớn vào viện thăm mẹ, thăm em. 

hình ảnh

Mọi người đến chia buồn cùng gia đình bé trai mất vì cây phượng bật gốc đè. (Ảnh: saostar)

Cha của em K. cũng cho biết, ước mơ của cậu bé qua đời vì cây phượng đè là trở thành đầu bếp. Nghe mà thương vô cùng. Có lẽ trong tuổi của em, nhiều đứa trẻ ao ước về những công việc rất lớn lao, riêng K. lại khiêm nhường, thực tế với mơ ước trở thành đầu bếp. 

Vì sao em lại mong điều này? Đó là thường ngày, K. vẫn hay phụ mẹ việc bếp núc, thích đi chợ hay siêu thị mua đồ ăn. Ở tuổi K, lại là con trai nên việc em nấu được món mì xào trứng và xúc xích qua lời kể của cha cũng rất đáng quý. 

Những người hàng xóm cạnh nhà K. cũng nhận xét em là đứa trẻ hiền lành, ít nói, ngoan ngoãn. Vậy đó, một cậu học sinh chỉ mới lớp 6, biết thương yêu cha mẹ và đứa em chỉ mấy ngày tuổi, tương lai còn rộng phía trước đã nằm lại dưới gốc phượng đổ sập. Trách ai giờ đây? Xưa giờ cây phượng nằm ở đó trong sân trường, là hình ảnh gắn với bao thế hệ học sinh nhưng bỗng một ngày đã đè dìm tương lai của một đứa bé. Ôi đau đớn! 

hình ảnh

Hiện trường vụ việc. (Ảnh: saostar)

Câu chuyện tang thương học sinh lớp 6 mất vì cây phượng đè còn ngầm nhắc mọi người, rằng cuộc sống vô thường lắm. Còn nhớ tuần trước, gần 100 người trên chuyến máy bay ở Pakistan chuẩn bị về đoàn tụ gia đình đã vĩnh viễn nằm lại dưới đống đổ nát do rơi máy bay. Những cuộc hội ngộ cùng người thân mãi mãi không thành sự thật, người ra đi quá bất ngờ và người ở lại bàng hoàng chưa kịp hiểu chuyện gì đang xảy ra. 

Lằn ranh sống - chết lắm lúc rất mong manh, như người cha vừa đưa con đến trường đã vội chạy đến bệnh viện và nhận tin con mất. Chẳng ai lường trước giây phút tiếp theo sẽ xảy ra chuyện gì, thế nên hãy dặn bản thân sống trọn vẹn, yêu thương gia đình người thân cho tận cùng vì lỡ chẳng may có chuyện bất trắc thì tình cảm vẫn còn đó, ít nhất không phải day dứt, hối hận vì trót vô tâm với nhau.

Nguồn tham khảo: saostar, Tổng hợp Internet