Cùng một mẹ một cha sinh ra, cùng là giọt máu đào gắn bó, nhưng nhiều người lớn khi thấy anh chị em của mình lâm nạn, đã ngoảnh mặt làm ngơ. Vậy nên, câu chuyện về cậu bé 7 tuổi chăm sóc chị gái bị bệnh nặng dưới dây, hẳn sẽ khiến nhiều người cảm thấy hổ thẹn.

Bố đi làm xa không quan tâm chăm sóc, mẹ lại trốn đi biệt xứ ngay từ lúc còn nhỏ nên hai chị em Văn Tuệ (11 tuổi), Văn Tĩnh (7 tuổi) phải nương vào nhau mà sống. Rồi một ngày, Văn Tuệ đang chơi cùng em trai thì đột nhiên bị ngã khỏi giường và đập đầu xuống đất.

Xúc động lời hẹn ước của 2 đứa trẻ ở viện mồ côi: Ai được nhận nuôi trước sẽ giúp người sau

hình ảnh

Văn Tĩnh luôn ở ben và chăm sóc cho chị gái (Ảnh: K.sina)

Vết thương gây chấn động mạnh khiến bé gái quẳn quại và không thể cử động được. Sau đó, cô bé được đưa tới bệnh viện. Lúc này, Văn Tuệ rơi vào tình trạng rất nguy hiểm, em không thể ngừng run rẩy và rơi nước mắt.

Khi thấy chị mình đau đớn, cậu bé Văn Tĩnh đã quỳ trước mặt chị, nhẹ nhàng lau nước mắt cho chị và thì thầm vào tai chị rằng: “Chị ơi, đừng khóc nữa. Bố mẹ không quan tâm đến chúng ta. Em sẽ chăm sóc cho chị. Chị sẽ ổn thôi mà. Nếu chị mạnh mẽ, em sẽ mua kẹo cho chị nhé.”

Sau đó Văn Tĩnh hôn lên má Văn Tuệ. Mặc dù có thân hình nhỏ nhắn, nhưng cậu bé vẫn cố gắng hết sức để đỡ chị lên xe đẩy và đưa chị vào lại phòng bệnh.

Nhìn cảnh cậu bé 7 tuổi chăm sóc chị gái bằng tình yêu dạt dào vô bờ bến, ai ai cũng chỉ muốn rơi lệ. Đã thế, hoàn cảnh của em hai còn cực kỳ đáng thương. Người cha đã nhiều năm không về nhà, đi làm xa trong biển trời cách biệt. Sau đó, hai đứa trẻ mất dần liên lạc với cha mình.

hình ảnh

Văn Tuệ đau đớn khi nằm viện (Ảnh: K.sina)

Tệ hơn thế nữa đó là mẹ của các em cũng đã bỏ nhà ra đi và các em không có tin tức gì về mẹ. Văn Tuệ và Văn Tĩnh hiện sống cùng họ hàng và phải trang trải cuộc sống bằng khoản tiền trợ cấp ít ỏi hàng tháng.

Văn Tĩnh dù chỉ mới 7 tuổi nhưng cậu bé rất chín chắn và hiểu chuyện. Em thường xuyên dỗ dành chị khi chị khóc vì nhớ bố mẹ. Khi những đứa trẻ khác bắt nạt hoặc chọc ghẹo chị gái, Văn Tĩnh sẽ bảo vệ chị. Đối với chị gái Văn Tuệ, Văn Tĩnh không chỉ là em trai, mà còn là “vệ sĩ” của chị. Văn Tuệ luôn để em ăn các món ngon trước và để dành kẹo của mình cho em.

Lại nói về vết thương ở đầu, bác sĩ phát hiện thấy Văn Tuệ có một vết rách ở thận phải và cô bé cần được phẫu thuật gấp. Tuy nhiên, hai chị em Văn Tuệ không đủ khả năng để chi trả tiền viện phí và phẫu thuật vì gia đình các em quá nghèo.

May mắn thay, những hình ảnh gây xúc động về cậu bé 7 tuổi chăm chị gái bị thương ở bệnh viện đã trở nên nổi tiếng trên mạng và thúc đẩy nhiều người quyên góp cho các em. Nhờ đó chị em Văn Tuệ đã có đủ tiền để chi trả cho ca phẫu thuật.

hình ảnh

Hình ảnh gây xúc động cho nhiều người (Ảnh: K.sina)

Ngẫm mà thương xót, mà đau đớn cho số phận của hai đứa trẻ, chúng hiền lành, thiện lương và biết bảo bọc lẫn nhau, chúng chính là hình ảnh mà hàng triệu bậc phụ huynh khao khát, ước gì con mình cũng được như thế.

Nhưng phận đời chua chát, tréo ngoe, những đứa con hư đốn, phá gia chi tử thì được cưng như trứng mỏng, còn những đứa bé giàu tình cảm và ngoan hiền… lại bị bỏ rơi.

Vậy mà, Văn Tuệ và Văn Tĩnh, dù nghèo khó, dù không được mẹ cha yêu thương như các bạn cùng trang lứa nhưng các em không hề tranh giành, đấu đá, các em nắm chặt tay nhau và ủng hộ nhau vượt qua mọi khó khăn.

Thương nhất là Văn Tĩnh, em còn quá nhỏ để hiểu sự đời nhưng cuối cùng phải nếm ‘mùi đời’ để khôn, để lớn. Nhìn cách bé trai 7 tuổi bảo vệ chị gái 11 tuổi, nói lời an ủi nhẹ nhàng, vừa xúc động lại vừa xót xa. Còn người lớn chúng ta, học được gì qua hình ảnh ấy?

Phải chăng đã đến lúc, bản thân mình nên tự cảm thấy xấu hổ vì không bằng một đứa trẻ, đã đến lúc thôi tranh giành, vụ lợi, đã đến lúc học cách yêu thương và trân trọng gia đình. Dù sao đi nữa, giá trị của một ‘giọt máu đào’-  không phải chỉ để nói suông.

Nguồn tham khảo: Trithuvn.net