Mặc dù chợ gần nhà em, mấy ngày nay vẫn bán bình thường nhưng em cũng hạn chế đi lại. Mỗi lần đi là mua thực phẩm cho cả nhà đủ ăn vài ngày để hạn chế ra đường, nhằm bảo vệ sức khỏe bản thân cũng như gia đình. Nhưng các mẹ cũng biết thịt cá đồ để được lâu, chứ rau củ thì ăn tươi mới ngon, còn cho vào tủ lạnh vài bữa héo queo ăn chán lắm. Vậy nên, em đã quyết định học cách trồng rau củ của chị hai, bởi nhiều lần em qua chơi thấy vườn rau củ nhà chị xum xuê, xanh tươi đã lắm.

Kinh nghiệm trồng dưa chuột trong thùng xốp: Cả giàn trĩu quả, ăn giòn ngọt, không đắng

Hỏi ra thì chị hai bảo trồng dễ lắm, chỉ cần làm theo hướng dẫn dưới đây thôi. Các mẹ cùng tham khảo với em rồi bắt tay vào trồng luôn nhé, để vừa đảm bảo an toàn lại muốn ăn lúc nào cũng có.

Rau xà lách

hình ảnhẢnh minh họa - nguồn internet

Thực ra trồng xà lách không cần nhiều diện tích, mà chỉ cần một cái khay to cùng đất, hạt giống, ít phân bón là được. Khi đã có đủ mọi thứ thì các mẹ tiến hành gieo hạt, có thể rải trực tiếp lên bề mặt khay mà không cần ngâm ủ. Sau khi rải xong, tiến hành tưới phun tạo độ ẩm cho hạt nảy mầm. Kế đến, các mẹ đưa khay vào nơi tối hoặc sử dụng nắp che tối cho khay, giúp hạt nảy mầm nhanh, tưới ngày hai lần vào sáng sớm và chiều mát.

Khi cây rau xà lách có 2 cặp lá ta có thể nhổ ăn dần hoặc nhổ bớt rau giống trồng qua khay hay chậu khác để cây có thể lớn nhanh hơn. Quy cách sang khay, tỉa thưa theo khoảng cách 10cm, hàng cách hàng là 15cm. Độ khoảng 35 - 40 ngày là các mẹ có thể thu hoạch toàn bộ xà lách rồi ạ.

Cần tây

hình ảnhẢnh minh họa - nguồn internet

Đối với cần tây thì cách trồng đơn giản hơn, vì các mẹ không cần phải mua hạt giống mà hoàn toàn có thể tận dụng phần gốc của số cần tây vừa mua. Cụ thể, phần trên cứ chế biến món ăn như thông thường, còn phần gốc cho vào một chiếc đĩa hoặc bát có đổ chút nước và đặt ở nơi có nhiều ánh sáng. Chú ý, các mẹ nhớ để phần thân bị cắt hướng lên trên, gốc cần tây chìm trong nước và thường xuyên bổ sung nước để cây phát triển. Sau khoảng 5-7, gốc cần tây lên mầm là các mẹ có thể chuyển sang trồng chậu đất hoặc trong vườn tùy thích. Thời gian thu hoạch và chất lượng rau phụ thuộc nhiều vào nhiệt độ, nước và điều kiện chăm sóc nhưng chậm nhất là 100 ngày đấy ạ.

Cà rốt

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Tương tự, các mẹ cũng có thể trồng cà rốt từ phần đầu củ hay bị bỏ đi. Trước tiên, để trồng cây các mẹ cần chọn củ tươi tốt, vẫn còn nguyên cuống lá. Dùng phần đầu khoảng 3-4cm ngâm vào một bát hoặc khay nước. Trong quá trình ngâm đầu củ cà rốt, các mẹ chú ý đặt khay nước ở nơi có nhiều ánh sáng mặt trời và thường xuyên thay nước để tránh mọc rêu, mốc, gây ảnh hưởng đến sự phát triển của cà rốt. Khoảng 1 tuần sau, khi phát hiện phần củ cà rốt đã bắt đầu ra rễ, các mẹ có thể vớt ra đem trồng trong chậu nhỏ hoặc tại vườn. Chỉ cần thường xuyên tưới nước giữ ẩm thì không lâu sau các mẹ sẽ thu hoạch cà rốt thả ga đấy ạ.

Dứa

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Ngoài ra, việc trồng dứa cũng rất đơn giản, chỉ cần các mẹ lấy một quả dứa chưa chín hẳn rồi giữ chặt phần ngọn dứa và xoắn nó ra. Tiếp theo, các mẹ dùng dao cắt phần thịt còn lại ở ngọn dứa cùng những lá già màu nâu đi. 

Kế đến, lấy một ly nước và đặt ngọn dứa vào sao cho nước chỉ ngập đến phần gốc phía dưới, chú ý thay nước 2-3 ngày một lần và đặt cốc nước ở chỗ có ánh nắng để dứa ra rễ. Sau khoảng 10 ngày, dứa sẽ ra rễ trắng nhỏ, đợi đến khi rễ dài thêm thì các mẹ có thể đem ra trồng ngoài đất. Mỗi ngày các mẹ siêng năng tưới nước thì cây sẽ nhanh chóng ra quả thôi ạ.

Nguồn: thông tin tổng hợp