Mặc dù em nấu ăn ngon nhưng vụn khâu sơ chế, đại khái là không biết thái thịt nên thành phẩm vụn nát. Kiểu đó người nhà châm chước ăn cho no bụng thôi, chứ đem đãi khách thì em bị quê độ lắm. Ngặt nỗi sắp tới em được nhà chồng giao nhiệm vụ lớn, đó là nấu đám giỗ. Thiệt tình lúc nghe xong như trời giáng, còn quở trách ông chồng sao không đặt ở nhà hàng như mọi năm, thì ông ấy bảo năm nay dịch bệnh, chủ yếu mời họ hàng thôi nên tự nấu cho đỡ tốn kém, với đảm bảo vệ sinh. Em nghe cũng hợp lý, với phần cũng được ông chồng động viên, nói là nấu ngon rồi chịu khó học cách thái thịt sao cho hấp dẫn nữa thôi.

4 hành động khi luộc thịt heo của mẹ làm thịt mất chất, bị khô thậm chí ngấm bẩn vào trong

Vậy là hôm cuối tuần em lên mạng tìm kiếm, may gặp hướng dẫn rõ ràng, em làm theo luôn thì đã có món ăn hoàn hảo từ độ bắt mắt đến hương vị đấy các mẹ ạ. Mẹ nào còn vụn khâu thái thịt thì học ngay luôn nào. 

Thịt heo

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Nếu có thời gian thì các mẹ đừng gấp gáp đặt con dao lên thịt heo thái ngay. Thay vào đó, hãy bỏ vào ngăn đó tủ lạnh độ khoảng 15 phút. Mục đích để phần nước bên trong thịt bị đông lại, giúp miếng thịt có độ cứng vừa phải và dễ cắt hơn, chứ miếng thịt sẵn có mềm làm trơn trượt lắm, khi đó không chỉ làm cắt không đều mà còn đối diện nguy cơ đứt tay nữa ạ.

Đủ thời gian các mẹ lấy miếng thịt heo ra, dùng con dao sắc lẹm để thái nhưng hơn hết phải xác định được thớ thịt rồi thái chéo, không nên cắt dọc theo thớ thịt để tránh thịt bị dai và bị dính răng khi ăn.

hình ảnh

Thịt bò

Để thịt bò dễ thái thì các mẹ cũng phải để vào ngăn đá tủ lạnh với thời gian tương đương như thịt heo. Và sau đó việc quan trọng là phải xác định xem thịt bò sẽ được sử dụng để làm món gì, rồi mới biết hình thức thái sao cho phù hợp. Đối với những món nướng, xào, lẩu, phở thì các mẹ cần thái thịt bò ngang, mỏng bằng cách một tay giữ chặt đầu miếng thịt, đầu còn lại đặt lưỡi dao, nhìn từ phía trên con dao xuống lưỡi dao rồi cắt, giữ lưỡi dao nghiêng và hướng ra phía ngoài. Còn đối với những món hầm thì thái thịt bò hình vuông, dày nhé.

hình ảnh

Thịt gia cầm

Có thể nói thịt gia cầm sẽ gây khó khăn cho các bà nội trợ hơn do không phải thái mà làm sao để chặt được từng miếng khi thành phẩm nhìn là mọi người muốn ăn, không bị chán ngán. Muốn vậy thì các mẹ phải chặt lúc nguội và trong lúc chờ thì đi chuẩn bị chiếc thớt to. 

hình ảnh

Việc chặt khi gia cầm lúc nguội mang hai lợi ích, thứ nhất không bỏng tay các mẹ, thứ hai là thịt không bị nát. Và bắt đầu cắt theo chiều từ đùi tới lưng sao cho phần đùi của cầm thành hình chữ nhật. 

Khi cắt cánh, các mẹ cắt theo phần nách, canh sao dính chút xíu ức để phần cánh thêm ngon. Sau đó cắt phần cổ rồi gia cầm làm đôi, chặt từng miếng đã cắt ra vừa ăn là được nhé.

Nguồn: thông tin tổng hợp