Nếu bạn đang cảm thấy chán chường, không biết làm gì giết thời gian thì bài viết sau đây hi vọng sẽ mang đến cho bạn những gợi ý về hình thức giải trí thú vị.

Những hình thức này đều có điểm chung là: lành mạnh, dễ thực hiện ngay thậm chí là một mình và không tốn nhiều chi phí.

hình ảnh

1.Đọc sách

Đọc ngay một cuốn sách trên giá sách của bạn. Hẳn là các bạn đã lâu rồi không đụng đến một vài quyển sách. Cũng có bạn mua sách về mà chưa có thời gian đọc. Chúng đang chờ đợi bạn đã lâu rồi đó. 

Ngoài ra, việc đọc lại một cuốn sách cũng là cách để bạn nhớ lại và kiểm nghiệm lại nội dung của cuốn sách đó. Liệu rằng mình đã áp dụng được điều gì trong cuốn sách đó chưa? Những trải nghiệm, triết lý trong sách liệu có đúng với thực tế cuộc sống của bạn?

Hãy thử đọc theo cách mới. Có nhiều cách đọc sách mà bạn có thể tham khảo. Đó có thể là đọc lần lượt từng trang, đọc mục lục xong rồi chọn chương hay để đọc, cũng có thể là đọc dưới dạng sách nói,...

Hãy thử ghi chép lại điều hay muốn áp dụng vào ngày mai. Bạn đừng chỉ đọc chay thôi mà hãy thử ghi lại một vài điều mà bạn tâm đắc vào một cuốn sổ nhỏ để đọc đi đọc lại hoặc là áp dụng thử nghiệm trong cuộc sống nhé.

2.Nghe nhạc

Một trong những hình thức giải trí được nhiều bạn trẻ yêu thích đó là nghe nhạc. Nghe nhạc với cường độ và thời gian nghe phù hợp sẽ tác động rất tốt đến não bộ chúng ta. 

Theo nhiều nghiên cứu khoa học, âm nhạc giúp con người thư giãn và đẩy lùi áp lực trong cuộc sống. 

Bạn có thể kết hợp vừa nghe nhạc, vừa hát theo hoặc đi bộ hoặc làm việc nhà,... không chỉ giúp thư giãn mà còn khiến bạn tiêu hao kcal đấy.

Hãy chọn cho mình một danh sách nhạc hợp gu. Bạn có thể tải sẵn về điện thoại hoặc nghe nhạc online đều được nhé. Kho nhạc số thời buổi hiện nay chắc chắn sẽ thỏa mãn nhu cầu nghe nhạc của bạn.

Bạn cũng có thể thử nghiệm nghe những thứ mới lạ để kích thích trí tò mò nhé! Có rất nhiều thứ hay ho để nghe phải kể đến tiếng của dụng cụ nhạc, âm nhạc của các quốc gia trên thế giới, nhạc dân tộc,...

3.Chụp ảnh ngẫu hứng bằng smartphone

Không khó để bạn chụp ảnh bằng điện thoại đúng không nào? Bạn hãy sử dụng ngay chức năng chụp ảnh có sẵn trong điện thoại. Hoặc là tải xuống những ứng dụng chụp ảnh thú vị trên kho ứng dụng online nhé.

Đối tượng chụp ảnh thì không quá khó để bạn tìm kiếm đâu mà. Hãy chọn những đồ vật, cảnh vật ở ngay xung quanh bạn nhé! Rồi bạn chụp ảnh chúng theo góc nhìn mới để tạo nên những bức ảnh độc đáo, đẹp mắt.

Tiếp đến, hãy thử tài nghệ chỉnh sửa ảnh theo sở thích của bản thân. Biết đâu, chính khả năng nghiệp dư của bạn sẽ tạo nên một tác phẩm nghệ thuật khiến người khác phải trầm trồ khen ngợi.

Có được những bức ảnh đẹp rồi, bạn hãy thử chia sẻ đến mọi người xung quanh nhé! Coi như đây là món quà quý giá do chính tay bạn tạo nên để dành tặng người thân và bạn bè yêu quý.

4.Dọn dẹp nhà cửa

Tưởng chừng như không liên quan nhưng rất nhiều người đã nhận ra rằng, dọn dẹp nhà cửa chính là hình thức giải trí hấp dẫn. 

Bạn hoàn toàn có thể dọn dẹp không gian sống của mình theo tiêu chuẩn của bản thân, lại vừa có thể giải tỏa những áp lực trong cuộc sống. Chính tay bạn sẽ chăm chút cho ngôi nhà, cho căn phòng để khi nhìn vào, bạn thấy thật hài lòng và thư giãn bao nhiêu.

Nguyên tắc dọn dẹp bạn có thể áp dụng kiểu Nhật đó là: 

Sàng lọc: Hãy bỏ bớt những thứ không cần thiết cho cuộc sống của bạn.

Sắp xếp: Hãy sắp xếp đồ đặc thật ngăn nắp sao cho dễ nhìn, dễ thấy, dễ lấy nhất.

Sạch sẽ: Hãy sử dụng những dụng cụ vệ sinh để lau dọn không gian sống của bạn. 

Săn sóc: Hãy dọn dẹp định kỳ nhé để không có chỗ nào quá là bẩn vì không được ngó ngàng đến.

Sẵn sàng: Hãy biến việc dọn dẹp thành thói quen sống tốt của bạn.

Áp dụng nguyên tắc này bạn sẽ thấy cuộc sống của mình thật là tối giản. Bạn sẽ tập trung vào cuộc sống không bị cám dỗ bởi những thứ vật chất xa hoa, thay vào đó là cảm xúc và trải nghiệm của cá nhân mình.

5.Xem, nghe những bài thuyết trình về bài học cuộc sống

Không khó để tìm kiếm những bài thuyết trình hay về cuộc sống. Bạn sẽ dễ dàng tìm thấy trên mạng thôi mà, dưới hình thức nghe những bài thoại ngắn hoặc xem video clip.

Chủ đề của bài học cuộc sống rất đa dạng. Bạn sẽ tìm thấy những chủ đề phù hợp với công việc, sở thích và mối quan tâm khác của bản thân. 

Những bài học cuộc sống mà chúng ta lĩnh hội được sẽ được hiểu thấu đáo hơn nếu chúng ta ghi chú lại và đọc hàng ngày. 

Những bài học đó nếu bạn thấy quý giá, thay đổi cuộc sống của mình, tác động đến suy nghĩ và tính cách của mình theo hướng tích cực thì hãy chia sẻ đến mọi người xung quanh nhé!

Trên đây mình đã giới thiệu đến các bạn một số hình thức giải trí dễ dàng thực hiện. Hi vọng các bạn sẽ có những khoảng thời gian lý thú dành cho bản thân và không còn phải nhắc đến từ "chán" trong cuộc sống hàng ngày nữa ^^

Nguồn bài viết: hoovada.com