Đã mẹ nào ở đây có con bị viêm phổi chỉ vì bà nội chuộng phương pháp dân gian không? Bé nhà em được hơn 2 tuổi, mới gửi về bà nội được hai tháng nay để đi làm thì cứ thay đổi thời tiết là lại sổ mũi rồi ho hắng mãi không khỏi. Mấy lần về thăm con sốt ruột quá em bảo đưa ra ngoài này khám thì bà cứ gàn lại, bảo trẻ con nó thế rồi lớn tự khắc hết.

Mà các mẹ biết không, bà còn bảo tao nuôi chúng nó từ bé đã phải uống viên thuốc nào đâu, vẫn lớn tồng ngồng lấy vợ sinh con được đấy thôi. Chúng mày cứ cậy có tí tiền hơi tí lại đưa đi khám rồi tống thuốc vào người nó. Tao cứ ra vườn làm nắm lá giã ra uống là đâu lại vào đấy hết. Em chẳng can được bà, nhưng hôm vừa rồi thấy con sốt cao kèm sổ mũi, ho nặng tiếng, khò khè, khó thở nên quyết định đưa ra viện nhi khám. Bác sĩ bảo con bị viêm phổi vì để tình trạng cảm cúm kéo dài quá lâu lại vệ sinh mũi họng không sạch dẫn đến nhiễm khuẩn . Em hối hận cũng đã muộn, nhìn con nằm viện mà xót xa thay, cũng chỉ vì mình không có lập trường nên làm ảnh hưởng đến con.

Các mẹ rút kinh nghiệm nhé, bác sĩ dặn em bảo khi có triệu chứng bệnh cảm cúm hay bất cứ bệnh gì cũng vậy, đầu tiên mình phải làm giảm nhanh triệu chứng để không khiến con mệt mỏi, nếu con cảm thấy đau đớn thì sẽ bị chán ăn, trằn trọc khó ngủ, suy giảm sức đề kháng, và tất nhiên sẽ khiến bệnh nặng hơn. Để giảm triệu chứng thì tất nhiên phải dùng thuốc, sau 2 – 3 ngày con không đỡ cần cho đi khám ngay, không được để kéo dài dễ gây biến chứng. Và quan trọng nhất là dùng thuốc cũng cần lựa chọn sản phẩm phù hợp, không bây giờ cứ dùng bừa bãi rồi kháng kháng sinh thì khổ. Viết mấy dòng này cũng chỉ mong các mẹ đừng để đến mức như em, con có làm sao thì mình vẫn là người xót xa nhất.